RBI Tokenization Rules: क्रेडिट कार्ड आणि डेबिट कार्डसाठी RBI चे टोकनायझेशन नियम आजपासून लागू, जाणून घ्या सामान्यांवर किती प्रमाणात पडणार फरक
व्यापारी वेबसाइट यापुढे ऑनलाइन व्यवहारांसाठी त्यांच्या सर्व्हरवर तुमचा कार्ड नंबर, CVV किंवा एक्सपायरी डेट स्टोअर करू शकणार नाहीत. कार्ड वापरकर्त्याला वेबसाइटवर कोणतीही वस्तू खरेदी करण्यापूर्वी एक टोकन (RBI Tokenization Rules) तयार करावे लागेल आणि ते टोकन त्या विशिष्ट वेबसाइटवर (भविष्यात वापरासाठी) जतन करावे लागेल.
जर तुम्ही क्रेडिट आणि डेबिट कार्डपेक्षा (Credit and Debit Cards) जास्त पैसे देत असाल तर ही बातमी तुमच्या उपयोगाची आहे. व्यापारी वेबसाइट यापुढे ऑनलाइन व्यवहारांसाठी त्यांच्या सर्व्हरवर तुमचा कार्ड नंबर, CVV किंवा एक्सपायरी डेट स्टोअर करू शकणार नाहीत. कार्ड वापरकर्त्याला वेबसाइटवर कोणतीही वस्तू खरेदी करण्यापूर्वी एक टोकन (RBI Tokenization Rules) तयार करावे लागेल आणि ते टोकन त्या विशिष्ट वेबसाइटवर (भविष्यात वापरासाठी) जतन करावे लागेल. आपण इच्छित असल्यास, आपण पेमेंटच्या वेळी टोकन तयार करू शकता आणि नंतर वापरण्यासाठी ते जतन करू शकता.
येथे हे जाणून घेणे देखील महत्त्वाचे आहे की डेबिट कार्ड आणि क्रेडिट कार्ड टोकनायझेशन प्रक्रिया अनिवार्य नाही. व्यापारी वेबसाइटवर ग्राहकाला त्याचे कार्ड टोकन न देण्याचा पर्याय देखील असेल. अशा परिस्थितीत, वेबसाइटवर प्रत्येक व्यवहाराच्या वेळी ग्राहकाला कार्ड तपशील प्रविष्ट करावा लागेल. यामध्ये 16-अंकी कार्ड क्रमांक, कालबाह्यता तारीख आणि कार्ड सत्यापन मूल्य (CVV) समाविष्ट असेल. हेही वाचा Mumbai Auto-Taxi Fare: 1 ऑक्टोबरपासून मुंबईत ऑटो-टॅक्सीने प्रवास करणं महागणार; नवीन भाडेदर काय असतील? जाणून घ्या
टोकनीकरणाचा उद्देश क्रेडिट आणि डेबिट कार्डचा वापर सुरक्षित करणे हा आहे. यासह, जर व्यापारी वेबसाइटचा डेटा लीक झाला तर फसवणूक करणारे तुमच्या कार्डचा गैरवापर करू शकणार नाहीत. आरबीआयने शुक्रवारी सांगितले की सुमारे 35 कोटी कार्ड टोकनमध्ये रूपांतरित केले गेले आहेत आणि 1 ऑक्टोबरपासून सेट केलेल्या नवीन नियमांसाठी सिस्टम तयार आहे.
डेप्युटी गव्हर्नर टी रविशंकर म्हणाले की या प्रणालीमध्ये काही लोक आहेत ज्यांनी त्यांच्या अनिच्छेमुळे ते निवडले नाही आणि ते लवकरच त्याचे पालन करतील अशी आशा व्यक्त केली. ग्राहकांची आर्थिक सुरक्षा वाढवण्यासाठी RBI ने 1 ऑक्टोबरपासून पेमेंट कार्डचे टोकनमध्ये रूपांतर करणे अनिवार्य केले आहे. टोकनायझेशन अंतर्गत, क्रेडिट आणि डेबिट कार्ड तपशील 'टोकन' नावाच्या पर्यायी कोडमध्ये रूपांतरित केले जातात.
आरबीआयने याआधी अनेक वेळा दत्तक घेण्याची मुदत वाढवली आहे. पुन्हा एकदा मुदत वाढवली जाईल का, असे विचारले असता शंकर म्हणाले, ही यंत्रणा पूर्णपणे तयार आहे. सुमारे 35 कोटी टोकन आधीच तयार केले आहेत. सप्टेंबरमध्ये एकूण व्यवहारांपैकी 40 टक्के व्यवहार टोकनद्वारे झाले असून या माध्यमातून सुमारे 63 कोटी रुपयांचे व्यवहार झाले आहेत. अधिकृत आकडेवारीनुसार, ऑगस्टच्या अखेरीस सिस्टममधील डेबिट आणि क्रेडिट कार्डची एकूण संख्या 101 कोटींहून अधिक आहे.
(The above story first appeared on LatestLY on Oct 01, 2022 09:17 AM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

