Russia Sentences US Journalist Evan Gershkovich: हेरगिरीच्या आरोपाखाली अमेरिकन पत्रकार इव्हान गेर्शकोविचला रशियाने सुनावली 16 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा

शीतयुद्धानंतर अमेरिकेच्या पत्रकारावर रशियात हेरगिरीचा आरोप होण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. त्याला मॉस्कोच्या कुप्रसिद्ध लेफोर्टोव्हो तुरुंगात ठेवण्यात आले होते. परंतु, त्याच्या खटल्यासाठी त्याला येकातेरिनबर्ग येथे परत पाठवण्यात आले होते.

Russia Sentences US Journalist Evan Gershkovich: हेरगिरीच्या आरोपाखाली अमेरिकन पत्रकार इव्हान गेर्शकोविचला रशियाने सुनावली 16 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा
Law gavel lights प्रतिकात्मक प्रतिमा (PC - Pixabay)

Russia Sentences US Journalist Evan Gershkovich: हेरगिरीच्या आरोपाखाली रशियन न्यायालयाने अमेरिकन पत्रकार (US Journalist) इव्हान गेर्शकोविच (Evan Gershkovich) ला 16 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावली आहे. मोठ्या प्रमाणावर अन्यायकारक म्हणून टीका झालेल्या या खटल्याचा निकाल शुक्रवारी लागला. अनेक निरीक्षकांनी या निकालाचे वर्णन राजकीयदृष्ट्या प्रेरित असल्याचे केले. फिर्यादीने सुरुवातीला 32 वर्षीय वॉल स्ट्रीट जर्नलच्या वार्ताहराला 18 वर्षांच्या शिक्षेची मागणी केली होती.

खटल्याच्या जलद निष्कर्षाने गेर्शकोविचचा समावेश असलेल्या संभाव्य कैद्यांच्या अदलाबदलीबद्दलच्या कयासांना चालना दिली आहे. येकातेरिनबर्ग शहरात रिपोर्टिंग करताना गेर्शकोविचला मार्च 2023 मध्ये अटक करण्यात आली होती. शीतयुद्धानंतर अमेरिकेच्या पत्रकारावर रशियात हेरगिरीचा आरोप होण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. त्याला मॉस्कोच्या कुप्रसिद्ध लेफोर्टोव्हो तुरुंगात ठेवण्यात आले होते. परंतु, त्याच्या खटल्यासाठी त्याला येकातेरिनबर्ग येथे परत पाठवण्यात आले होते. (हेही वाचा -Journalist Falls Into Water In Assam: मुलाखत घेत असतांना पत्रकार पडला पाण्यात, पुढे जे झाले ते पाहून व्हाल चकित)

रशियन अधिकाऱ्यांनी आरोप केला आहे की, गेर्शकोविच सीआयएसाठी रशियाच्या लष्करी क्षमतेची वर्गीकृत माहिती गोळा करत होता. गेर्शकोविच आणि त्याचा नियोक्ता, वॉल स्ट्रीट जर्नल, यूएस स्टेट डिपार्टमेंटसह या दोघांनीही या दाव्यांचे जोरदार खंडन केले आहे. या पत्रकाराला रशियन परराष्ट्र मंत्रालयाने देशात काम करण्यासाठी अधिकृतपणे मान्यता दिली होती. (हेही वाचा - Rajat Sharma vs Congress: पत्रकार रजत शर्मा यांना दिल्ली उच्च न्यायालयाकडून दिलासा, काँग्रेस नेत्यांना ट्विट हटवण्याचे आदेश)

वॉल स्ट्रीट जर्नलने या खटल्याचा निषेध करत एक निवेदन प्रसिद्ध केले आणि म्हटले आहे की, रशियाने लज्जास्पद खटला चालवला असतानाही इव्हानच्या तात्काळ सुटकेसाठी आम्ही शक्य ते सर्व प्रयत्न करत आहोत.

(The above story first appeared on LatestLY on Jul 19, 2024 07:40 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).