Nagpur: पेट्रोल पंपचालकाकडून लाखोंची वसुली केल्याप्रकरणी इंडियन ऑइल कॉर्पोरेशनच्या तीन अधिकाऱ्यांना लाच घेताना CBIने केली अटक
आरोपानुसार, अटक केलेल्या अधिकाऱ्यांच्या या साखळीने पेट्रोल पंप चालकांकडून मालकी हस्तांतरणाच्या बदल्यात लाच मागितली होती. लाच देऊन काम करून घेण्याऐवजी नियंत्रण पंप मालकाने या प्रकरणाची सीबीआयकडे तक्रार केली.
देशातील प्रसिद्ध कंपनी इंडियन ऑईल कॉर्पोरेशनही (IOC) भ्रष्टाचार आणि लाचखोरीपासून वाचू शकली नाही. (CBI) च्या पथकाने खटला चालवल्यानंतर एका कार्यालयावर छापा टाकला तेव्हा त्याचा घोटाळा उघड झाला. नागपुरात (Nagpur) सीबीआयने टाकलेल्या छाप्यात तीन आयओसी (IOC Employe) अधिकाऱ्यांना लाच घेताना रंगेहात पकडण्यात आले. या अधिकाऱ्यांनी पेट्रोल पंप मालकाकडे प्रत्येकी एक लाख रुपयांची लाच मागितल्याचा आरोप आहे. एनपी रॉज, मनीष नंदले आणि सुनील गोलार अशी अटक आरोपींची नावे असल्याचे सीबीआयने म्हटले आहे. एनपी रॉज हे कंपनीच्या किरकोळ विक्री विभागात महाव्यवस्थापक आहेत. तर मनीष नंदले हे गोंदिया क्षेत्राचे मुख्य व्यवस्थापक आणि सुनील गोलार हे विक्री व्यवस्थापक आहेत. या आरोपानुसार, अटक केलेल्या अधिकाऱ्यांच्या या साखळीने पेट्रोल पंप चालकांकडून मालकी हस्तांतरणाच्या बदल्यात लाच मागितली होती. लाच देऊन काम करून घेण्याऐवजी नियंत्रण पंप मालकाने या प्रकरणाची सीबीआयकडे तक्रार केली.
सीबीआयने पहिल्या तक्रारीची केली माहिती
सीबीआयच्या पथकांनी साक्षीदारांच्या उपस्थितीत स्वतः तक्रारीची माहिती केली. संशयित IOC अधिकारी तक्रारदाराचे काम लाच न घेता करू शकले नाहीत याची माहिती होताच, सीबीआयने छापे टाकण्यासाठी अनेक पथके तयार केली. सीबीआयने याआधीच आरोपींच्या घरांवर छापे टाकले जाणारे सर्व अड्डे शोधून काढले आहेत. यासोबतच सीबीआयनेही कोणत्याही प्रकारे आरोपी त्यांच्या जाळ्यातून सुटू नयेत, यासाठी ठोस व्यवस्था केली आहे. कारण आरोपींनी सीबीआयने रचलेल्या जाळ्यात अडकणे टाळल्याने तक्रारदाराचे जगणे अवघड झाले असते.
आधी पुरावे मग छापा टाकून भंडाफोड केला
लाचेच्या व्यवहाराला रंगेहाथ पकडण्यासाठी सीबीआयने अनेक पुरावे गोळा केले आणि छापा टाकण्यापूर्वीच ते त्यांच्याकडे ठेवले. छाप्यादरम्यान, फक्त तक्रारदार/पीडित यांना जाऊन लाखो रुपयांची रोकड आरोपींना द्यायची होती. असेच घडले की, आरोपींनी तक्रारदाराकडून पैसे घेताच या सर्वांवर छापा टाकून रंगेहाथ अटक केली. सीबीआयच्या म्हणण्यानुसार, आरोपी/संशयितांना दिलेल्या लाचेच्या नोटांची संपूर्ण माहिती सीबीआयकडे आधीच होती. जेणेकरून सीबीआयच्या कोणत्याही कमकुवतपणाचा फायदा नंतर न्यायालयात आरोपींना मिळू नये. (हे देखील वाचा: रेल्वेचं खाजगीकरण करण्यात येणार नाही, तर रेल्वेतील भांडवली खर्चात वाढ करण्यात येणार; रेल्वेमंत्री अश्विनी वैष्णव यांची माहिती)
काही काळापूर्वी पीडब्ल्यूडीच्या अभियंत्याला पकडले होते
सीबीआयच्या नागपूर शाखेच्या (युनिट) पथकाने ही अटक केली आहे. काही काळापूर्वी औरंगाबाद जिल्ह्यात सार्वजनिक बांधकाम विभाग (PWD) विभागाच्या एका अभियंत्यालाही लाच घेताना पकडण्यात आले होते. तो एका ठेकेदाराकडून पैसे गोळा करण्यात व्यस्त होता. त्याला लाचलुचपत प्रतिबंधक विभागाच्या पथकांनी घेरले. अभियंत्याच्या घरावरच छापा टाकला. छाप्यादरम्यान या अभियंत्याच्या घरातून पथकांना रोख रक्कम, लाखो रुपये किमतीचे सोने सापडले.
(The above story first appeared on LatestLY on Mar 26, 2022 06:17 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

