
मुंबईत (Mumabi) सध्या जरी पावसाचे वातावरण असले तरी, शहरात गेले काही दिवस तीव्र उष्णतेची लाट अनुभवली जात होती, ज्यामुळे तापमान 40 डिग्री सेल्सियसच्या आसपास गेले आहे. या उष्णतेमुळे घरांमध्ये, कार्यालयांमध्ये आणि औद्योगिक क्षेत्रांमध्ये विद्युत यंत्रणांवर ताण वाढला आहे, ज्यामुळे शॉर्ट सर्किट, गॅस गळती आणि उपकरणांच्या अतिवापरामुळे आगीच्या घटनांचा धोका निर्माण होण्याची शक्यता आहे. या पार्श्वभूमीवर, बृहन्मुंबई महानगरपालिकेने (BMC) मुंबई अग्निशमन दलामार्फत नागरिकांसाठी अग्निसुरक्षा मार्गदर्शक सूचना जारी केल्या. या सूचनांचा उद्देश आगीच्या संभाव्य जोखमींपासून संरक्षण करणे आणि नागरिकांना सतर्क ठेवणे हा आहे.
मुंबईत गेल्या काही आठवड्यांपासून तापमानात सातत्याने वाढ होत आहे. 12 मार्च 2025 रोजी शहराने 39.2 डिग्री सेल्सियस तापमान नोंदवले, जे सामान्यपेक्षा 6.8 डिग्रीने जास्त होते. अशा परिस्थितीत, पंखे, वातानुकूलक (एसी), आणि रेफ्रिजरेटर यांसारख्या उपकरणांचा अतिवापर होतो, ज्यामुळे विद्युत यंत्रणांवर ताण येतो. याशिवाय, जुनी किंवा खराब झालेली वायरिंग, प्लग आणि स्विचबोर्ड यांमुळे शॉर्ट सर्किट होण्याची शक्यता वाढते. गृह मंत्रालयाच्या अंतर्गत येणाऱ्या अग्निशमन सेवा, नागरी संरक्षण आणि होम गार्ड्सच्या महासंचालनालयाने 1 मे 2025 रोजी एक परिपत्रक जारी करून उष्णतेच्या लाटेमुळे आगीच्या जोखमीबाबत इशारा दिला होता.
याला प्रतिसाद देत बीएमसीने मुंबई अग्निशमन दलामार्फत नागरिकांना सावधगिरी बाळगण्याचे आणि अग्निसुरक्षा उपायांचे पालन करण्याचे आवाहन केले आहे. मुंबई अग्निशमन दलाचे मुख्य अग्निशमन अधिकारी रवींद्र अंबुलगेकर यांनी सांगितले की, आमचे अग्निशामक कर्मचारी पूर्णपणे प्रशिक्षित आणि नेहमी तयार असतात, परंतु नागरिकांनी काही मूलभूत सावधगिरी बाळगली, तर मोठ्या आगीच्या घटना टाळता येऊ शकतात. त्यांनी नागरिकांना विद्युत उपकरणे आणि वायरिंगची नियमित तपासणी करण्याचा सल्ला दिला आहे. (हेही वाचा: SC On Local Bodies Elections In Maharashtra: 'स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणूकांच्या 4 आठवड्यात अधिसूचना काढा' सर्वोच्च न्यायालयाचे महाराष्ट्र राज्य निवडणूक आयोगाला निर्देश)
Fire Safety Guidelines:
सावध राहा, सुरक्षित राहा!
🌞उष्णतेच्या लाटेमध्ये विद्युत उपकरणांमुळे आग लागण्याचे संभाव्य धोके लक्षात घेत, मुंबई अग्निशमन दलाच्या सूचनांचे पालन करा आणि आग लागल्यास १०१ वर तात्काळ संपर्क साधा.🚒#MyBMCUpdates @CMOMaharashtra @mieknathshinde @AjitPawarSpeaks @ShelarAshish… pic.twitter.com/0kY0BOHMSc
— माझी Mumbai, आपली BMC (@mybmc) May 6, 2025
बीएमसीने म्हटले आहे, उष्णतेच्या लाटेमध्ये विद्युत उपकरणांमुळे आग लागण्याचे संभाव्य धोके लक्षात घेत, मुंबई अग्निशमन दलाच्या सूचनांचे पालन करा आणि आग लागल्यास 101 वर तात्काळ संपर्क साधा.
बीएमसीच्या अग्निसुरक्षा मार्गदर्शक सूचना-
- घर व व्यावसायिक ठिकाणांवरील वायरिंग, प्लग, स्विच बोर्ड्स व उपकरणांची नियमित तपासणी करावी.
- पंखा, एसी, टीव्ही, मिक्सर, गीझर व इस्त्री इत्यादी उपकरणे वापरून झाल्यावर त्वरित बंद करावीत.
- जुन्या किंवा जीर्ण वायरिंग तज्ज्ञांकडून दुरुस्त कराव्यात.
- आपत्कालीन परिस्थितीत बाहेर जाण्याचे मार्ग कायम मोकळे ठेवावेत.
- एकाच प्लग सॉकेटमध्ये अनेक उपकरणे लावणे टाळावे. ओव्हरलोडिंग टाळा.
- वातानुकूलित यंत्रणेची नियमित देखभाल करा.
- घर, दुकान किंवा कार्यालयात फायर एक्सटिंग्विशर ठेवावा व त्याचा योग्य वापर शिकून घ्यावा.
- रात्री झोपताना मोबाईल किंवा उपकरणे चार्जिंग किंवा अन्य उपकरणे चालू ठेवणे टाळावे.
- रुग्णालये, दवाखाने आणि नर्सिंग होम यांनी अग्निसुरक्षा यंत्रणा कार्यरत ठेवून वेळेवर फायर सेफ्टी ऑडिट करणे बंधनकारक आहे.
- आग लागल्यास तात्काळ 101 या आपत्कालीन क्रमांकावर संपर्क साधावा.
दरम्यान, मुंबई अग्निशमन दलानेही आपली तयारी वाढवली आहे. नोव्हेंबर 2024 मध्ये दिवाळीच्या काळात आगीच्या वाढत्या घटनांमुळे बीएमसीने अग्निशमन दलात नवीन कर्मचारी आणि प्रगत उपकरणे समाविष्ट केली होती. यामध्ये उंच इमारतींसाठी विशेष बचाव उपकरणे आणि उच्च तंत्रज्ञानाचा समावेश आहे. बीएमसीने नागरिकांना सतर्क राहण्याचे आणि अग्निसुरक्षा सूचनांचे काटेकोरपणे पालन करण्याचे आवाहन केले आहे. उष्णतेच्या लाटेमुळे आगीचा धोका वाढला असून, छोट्या चुका मोठ्या दुर्घटनेला कारणीभूत ठरू शकतात.