गुरुवार, सप्टेंबर 24, 2026 लाइव्ह ब्रेकिंग न्यूज:
मुंबई, 24 सप्टेंबर 2026 ठळक बातम्या: दिनेश ठक्कर टॉवर, गणेश विसर्जन तयारी & IIT बॉम्बे वाद | पुणे, 24 सप्टेंबर 2026 ठळक बातम्या: पुरंदर विमानतळ, सायकलिंग चॅम्पियनशिप & बिग बास्केट परवाने रद्द | Pune Road Transport: पुण्यात आता प्रवास होणार सुसाट; खडतर प्रवासाला ब्रेक, वाहतूक सुरळीत होण्याचा मार्ग मोकळा |

Prayagraj (UP): प्रथमच अनुसूचित जातीच्या संताला देण्यात आली 'जगद्गुरू' ही पदवी

प्रथमच अनुसूचित जातीतील संताला 'जगद्गुरू' ही पदवी देण्यात आली आहे. देशातील १३ आखाड्यांपैकी एक असलेल्या जुना आखाड्याने महामंडलेश्वर महेंद्रानंद गिरी यांना ही पदवी बहाल केली. महेंद्रानंद यांचे शिष्य कैलाशानंद गिरी यांना महामंडलेश्वर आणि राम गिरी यांना श्री महंत ही पदवी देण्यात आली, जाणून घ्या अधिक माहिती

Prayagraj (UP): प्रथमच अनुसूचित जातीच्या संताला देण्यात आली 'जगद्गुरू' ही पदवी
स्वामी महेंद्रानंद गिरि

Prayagraj (UP), 30 April: प्रथमच अनुसूचित जातीतील संताला 'जगद्गुरू' ही पदवी देण्यात आली आहे. देशातील १३ आखाड्यांपैकी एक असलेल्या जुना आखाड्याने महामंडलेश्वर महेंद्रानंद गिरी यांना ही पदवी बहाल केली. महेंद्रानंद यांचे शिष्य कैलाशानंद गिरी यांना महामंडलेश्वर आणि राम गिरी यांना श्री महंत ही पदवी देण्यात आली. हे दोन्ही संतही अनुसूचित जातीतील आहेत. प्रयागराज येथील जुना आखाड्यातील सिद्धबाबा मौज गिरी आश्रमात सोमवारी मंत्रोच्चारात या संतांना दीक्षा देण्यात आली. स्वामी महेंद्रानंद हे मूळचे गुजरातमधील सौराष्ट्र राजकोट जिल्ह्यातील बनाला गावचे आहेत.

तिन्ही संत मूळचे गुजरातचे आहेत. यावेळी जुना आखाड्याचे आंतरराष्ट्रीय अध्यक्ष काशी सुमेरू पीठाधीश्वर जगद्गुरू स्वामी नरेंद्रनंद सरस्वती यांच्यासह श्री दुधेश्वर पीठाधीश्वर महंत प्रेम गिरी, जुना आखाड्याचे आंतरराष्ट्रीय प्रवक्ते महंत नारायण गिरी, महामंडलेश्वर वैभव गिरी यांनी पदवी प्राप्त संतांना पुष्पहार देऊन स्वागत केले. समारंभात महेंद्रानंद आणि कैलाशानंद यांना सिंहासनावर बसवण्यात आले आणि त्यांना छत्र देण्यात आले.

 श्री महंत प्रेम गिरी म्हणाले, “जुना आखाडा संन्यासी परंपरेतील जात आणि वर्गीय भेदभाव दूर करण्यासाठी कार्यरत आहे. हिंदूंमध्ये मतभेद निर्माण करून इतर धर्मीयांकडून होणारी धर्मांतराची प्रक्रिया थांबवण्यासाठी ही परंपरा आणखी समृद्ध करण्याची गरज आहे.” ते म्हणाले की, महाकुंभ-2025 पूर्वी या दिशेने महत्त्वाचे निर्णय घेत अनुसूचित जातीतील संतांना जगद्गुरू, महामंडलेश्वर, श्री महंत अशा महत्त्वाच्या पदव्या देऊन गौरविण्यात येत आहे.
 उपाधी प्रदान केल्यानंतर सर्वांनी संगमात स्नान करून नगरदैवत भगवान वेणी माधव यांचे दर्शन घेतले. जुना आखाड्याचा निर्णय प्रेरणादायी असून जगद्गुरू ही पदवी मिळाल्यानंतर सनातन धर्माप्रती भक्ती आणि समर्पण वाढल्याचे जगद्गुरू स्वामी नरेंद्रनंद सरस्वती यांनी सांगितले. 2021 मध्ये हरिद्वार कुंभमध्ये जुना आखाड्याने महेंद्रानंद यांना महामंडलेश्वर ही पदवी दिली.

स्वामी नरेंद्रानंद सरस्वती म्हणाले, "जुना आखाडा हे भगवान श्री राम यांनी दाखविलेल्या सामाजिक समरसतेच्या मार्गावर चालत आहे. महामंडलेश्वर कैलाशानंद यांनी सनातन धर्म स्वीकारलेल्या अनुसूचित जातीच्या लोकांमध्ये सामील होण्याचा संकल्प केला.

(The above story first appeared on LatestLY on Apr 30, 2024 05:42 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

Close
Latestly whatsapp channel