Rahul Gandhi Letter to PM Modi: राहुल गांधी यांच्या तोंडी विद्यार्थ्यांची 'मन की बात'; पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना थेट पत्र

लोकसभेतील विरोधी पक्षनेते आणि काँग्रेस खासदार राहुल गांधी यांनी पंतप्रधान मोदींना पत्र लिहून गरीब वसतिगृह परिस्थिती आणि उपेक्षित समुदायातील विद्यार्थ्यांसाठी मॅट्रिकोत्तर शिष्यवृत्तीमध्ये होणारा विलंब यावर प्रकाश टाकला आहे. तातडीने सुधारणांची मागणी केली आहे.

Rahul Gandhi Letter to PM Modi: राहुल गांधी यांच्या तोंडी विद्यार्थ्यांची 'मन की बात'; पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना थेट पत्र
Rahul Gandhi | (Photo Credit- Facebook)

काँग्रेस खासदार आणि लोकसभेतील विरोधी पक्षनेते राहुल गांधी (Rahul Gandhi) यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) यांना पत्र लिहून विद्यार्थी वसतिगृहांच्या बिघडत्या परिस्थितीबद्दल आणि अल्पभूधारक समुदायातील विद्यार्थ्यांना मॅट्रिकोत्तर शिष्यवृत्ती (Post-Matric Scholarship) वाटपात होणाऱ्या विलंबाबद्दल गंभीर चिंता व्यक्त केली आहे. राहुल गांधी यांनी 10 जून रोजी हे पत्र लिहीले असून, ते त्यांनी बिहारमधील दरभंगा येथील वसतिगृहाला (Bihar Hostel Conditions) भेट दिल्यानंतर काही दिवसांनी पाठवले आहे. या वसतिगृहात दलित, अनुसूचित जमाती (ST), आर्थिकदृष्ट्या मागास वर्ग (EBC), इतर मागास वर्ग (OBC) आणि अल्पसंख्याक पार्श्वभूमीतील विद्यार्थ्यांनी त्यांच्या राहणीमान आणि शैक्षणिक परिस्थितीबद्दल त्रासदायक अनुभव सांगितले.

किमान दोन गंभीर प्रश्न सोडवा

राहुल गांधी यांनी आपल्या पत्रात म्हटले आहे की, “मी आपणांस विनंती करतो की, दुर्लक्षित समुदायातील 90% विद्यार्थ्यांसाठी शिक्षणाच्या संधींमध्ये अडथळा आणणारे दोन गंभीर प्रश्न सोडवण्यात यावेत.” त्यांनी बिहारमधील आंबेडकर वसतिगृहाच्या स्थितीचे वर्णन करताना म्हटले आहे की, येथे सहा ते सात विद्यार्थी एकाच खोलीत राहतात, शौचालये अस्वच्छ आहेत, पिण्याचे पाणी असुरक्षित आहे आणि तेथे गोंधळ, ग्रंथालय किंवा इंटरनेट सुविधा नाही.

शिष्यवृत्तीस विलंब आणि त्यात खंड

राहुल गांधी यांनी आपल्या पत्रात यांनी मॅट्रिकोत्तर शिष्यवृत्तींच्या स्थितीवरही टीका केली आणि म्हटले की त्या "विलंब आणि अपयशांनी ग्रस्त आहेत". बिहारचे उदाहरण देत त्यांनी नमूद केले की राज्याचे शिष्यवृत्ती पोर्टल तीन वर्षांपासून कार्यरत नव्हते, परिणामी 2021-22 मध्ये कोणत्याही शिष्यवृत्तीचे वितरण झाले नाही. त्यानंतरही, मदत मिळवणाऱ्या दलित विद्यार्थ्यांची संख्या झपाट्याने कमी झाली, आर्थिक वर्ष 23 मध्ये 1.36 लाखांवरून आर्थिक वर्ष 24 मध्ये 0.69 लाख झाली. त्यांनी पुढे असा दावा केला की शिष्यवृत्तीची रक्कम अपमानजनकपणे कमी आहे, ज्यामुळे आधीच दर्जेदार शिक्षण आणि राहणीमानाच्या सुविधांपासून वंचित असलेल्या विद्यार्थ्यांवर भार वाढत आहे.

लोकसभेतील विरोधी पक्षनेत्याकडून पंतप्रधानांना अवाहन

राहुल गांधींनी सरकारला परिस्थिती हाताळण्यासाठी दोन प्रमुख कृती करण्याचे आवाहन केले:

योग्य पायाभूत सुविधा, स्वच्छता, अन्न आणि ग्रंथालये आणि इंटरनेट सारख्या शैक्षणिक सुविधांची उपलब्धता सुनिश्चित करण्यासाठी उपेक्षित समुदायातील विद्यार्थ्यांसाठी सर्व निवासी वसतिगृहांचे ऑडिट करा.

राज्य सरकारांसोबत भागीदारीत शिष्यवृत्ती वेळेवर वितरित करा, आर्थिक मदत वाढवा आणि अंमलबजावणी सुधारा.

'मी बिहारमधील उदाहरणे दिली असली तरी, हे अपयश देशभरात पसरलेले आहे,' असे काँग्रेस खासदाराने नमूद केले आणि केंद्राला देशव्यापी सुधारणात्मक उपाययोजना करण्याचे आवाहन केले. बिहारमध्ये विधानसभा निवडणुका होऊ घातल्या आहेत. त्या निमित्ताने बिहारमधील विद्यार्थी आणि संबंध देशभरातीलच विद्यार्थ्यांच्या शिष्यवृत्तींचा मुद्दा राहुल गांधी यांनी अधोरेखीत केला आहे.

(The above story first appeared on LatestLY on Jun 11, 2025 01:00 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).