India at Tokyo Olympics 2020: ऑलिम्पिक स्पर्धेत ‘या’ खेळाडूंकडून भारताला पदकांची अपेक्षा, पाहा खेळातील 115 अ‍ॅथलीट्सची संपूर्ण यादी
पीव्ही सिंधू, विनेश फोगाट आणि बजरंग पुनिया (Photo Credit: Instagram)

India at Tokyo Olympics 2020: टोकियो (Tokyo) येथे जगातील सर्वात मोठ्या स्पर्धेचे काउंटडाउन सुरू झाले आहे. 23 जुलैपासून ऑलिम्पिक (Olympics) खेळांची सुरुवात होणार आहे. सहभागी होणारे सर्व देश आपले अव्वल अ‍ॅथलीट्स पाठवण्यास आणि सर्वात मोठे बक्षीस मिळवण्यास उत्सुक आहेत. आतापर्यंतचे सर्वोत्तम पदक मिळवण्याच्या उद्देशाने भारत (India) 100 पेक्षा अधिक खेळाडूंचा दल पाठवणार आहे. आतापर्यंत 115 खेळाडू ऑलिम्पिकसाठी पात्र ठरले आहेत. 2016 रिओ ऑलिम्पिकमध्ये 117 भारतीय खेळाडू पात्र ठरले होते पण, 2012 लंडन गेम्समधील सर्वाधिक सहा पदकांच्या कामगिरीची पुनरावृत्ती करू शकले नाही जी आजवर भारताची सर्वाधिक पदकांची नोंद आहे. (Tokyo Olympics 2020: पंतप्रधान मोदींनी 'चीअर 4 इंडिया' संदेश देत टोकियो खेळात भारताचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या खेळाडूंना दिल्या शुभेच्छा)

पुरुष आणि महिलांच्या हॉकी संघ सर्वात मोठा दल आहे, त्यानंतर शूटिंग आणि अ‍ॅथलेटिक्स खेळाडू आहेत. आतापर्यंत टोक्यो ऑलिम्पिकसाठी पात्र ठरलेल्या सर्व खेळाडूंची नावे खालीलप्रमाणे आहेत:

तिरंदाजी (Archery)

तरुणदीप (पुरुष रिकर्व्ह)

अतानू दास (पुरुष रिकर्व्ह)

प्रवीण जाधव (पुरुष रिकर्व्ह)

दीपिका कुमारी (महिला रिकर्व्ह)

अ‍ॅथलेटिक्स (Athletics)

KT इरफान (पुरुष 20 किमी शर्यत चालणे)

संदीप कुमार (पुरुष 20 किमी शर्यत चालणे)

राहुल रोहिल्ला (पुरुष 20 किमी शर्यत चालणे)

भावना जाट (महिला 20 किमी शर्यत चालणे)

प्रियंका गोस्वामी (महिला 20 किमी शर्यत चालणे)

अविनाश साबळे (पुरुष 3000 मीटर स्टीपलचेस)

मुरली श्रीशंकर (पुरुष लांब उडी)

खासदार जाबीर (पुरुष 400 मीटर अडथळे)

नीरज चोप्रा (पुरुष भाला फेक)

शिवपाल सिंग (पुरुष भाला फेक)

अन्नु राणी (महिला भालाफेक)

तजिंदरपाल सिंह तूर (पुरुष शॉट पुट)

दुती चंद (महिला 100 मीटर आणि 200 मीटर)

कमलप्रीत कौर (महिला डिस्कस थ्रो)

सीमा पुनिया (महिला डिस्कस थ्रो)

मोहम्मद अनास याहिया (पुरुष 4x400 मीटर रिले)

नोहा निर्मल टॉम (पुरुष 4x400 मीटर रिले)

अमोज जेकब (पुरुष 4x400 मीटर रिले)

आरोकीया राजीव (पुरुष 4x400 मीटर रिले)

मिश्रित 4x400 मीटर रिले (संघ अद्याप जाहीर केला नाही)

बॅडमिंटन (Badminton)

पीव्ही सिंधू (महिला एकेरी)

बी साई प्रणीत (पुरुष एकेरी)

सतविक्साईराज रंकीरेड्डी आणि चिराग शेट्टी (पुरुष दुहेरी)

बॉक्सिंग (Boxing)

विकास कृष्ण (पुरुष 69 किलो)

लोव्हलिना बोरगोहेन (महिला 69 किलो)

आशिष कुमार (पुरुष 75 किलो)

पूजा राणी (महिला 75 किलो)

सतीश कुमार (पुरुष 91 किलो)

मेरी कोम (महिला 51 किलो)

अमित पन्हाळ (पुरुष 52 किलो)

मनीष कौशिक (पुरुष 63 किलो)

सिमरनजित कौर (महिला 60 किलो)

घोडेस्वारी (Equestrian)

फौद मिर्झा

फेन्सिंग (Fencing)

भवानी देवी

गोल्फ (Golf)

अनिर्बन लाहिरी (पुरुष कार्यक्रम)

उदयन माने (पुरुष कार्यक्रम)

अदिती अशोक (महिला कार्यक्रम)

जिम्नॅस्टिक्स (Gymnastics)

प्रणती नायक

हॉकी (Hockey)

पुरुष हॉकी संघ: गोलकीपर: पीआर श्रीजेश डिफेंडर: हरमनप्रीत सिंह, रुपिंदर पाल सिंह, सुरेंदर कुमार, अमित रोहिदास, बीरेंद्र लकद. मिडफिल्डर्स: हार्दिक सिंह, मनप्रीत सिंह, विवेक सागर प्रसाद, निलकांत शर्मा, सुमित. फॉरवर्ड: शमशेर सिंह, दिलप्रीत सिंह, गुरजंत सिंह, ललितकुमार उपाध्याय, मनदीप सिंह. राखीव: कृष्ण पाठक (गोलकीपर), वरुण कुमार (डिफेंडर) आणि सिमरनजितसिंग (मिडफिल्डर)

महिला हॉकी संघ: गोलकीपर: सविता डिफेंडर: दीप ग्रेस एक्का, निक्की प्रधान, गुरजित कौर, उदिता. मिडफील्डर्स: निशा, नेहा, सुशीला चानू पुख्रामम्, मोनिका, नवजोत कौर, सलीमा तेटे. फॉरवर्ड्स: राणी, नवनीत कौर, लालरेमीसियामी, वंदना कटारिया, शर्मिला देवी. राखीव: ई रजनी.

ज्युडो (Judo)

सुशीला देवी लिकमबम (महिला 48 किलो)

रोईंग (Rowing)

अर्जुन जाट आणि अरविंद सिंह (पुरुष हलके डबल स्कल्स)

सेलिंग (Selling)

नेथ्रा कुमानन (लेसर रेडियल)

विष्णू सारावनन (लेसर मानक)

केसी गणपती आणि वरुण ठक्कर (49er)

शूटिंग (Shooting)

अंजुम मौदगिल (10 मीटर महिला रायफल)

अपूर्वी चंदेला (10 मीटर महिला रायफल)

दिव्यंशसिंग पंवार (10 मी एअर रायफल)

दीपक कुमार (10 मी एअर रायफल)

तेजस्विनी सावंत (50 मीटर महिला रायफल 3 स्थान)

संजीव राजपूत (50 मी पुरुष रायफल 3 स्थान)

ऐश्वर्या प्रताप सिंह तोमर (50 मी पुरुष रायफल 3 स्थान)

मनु भाकर (10 मी महिला एअर पिस्तूल)

यशस्विनी सिंह देसवाल (10 मी महिला एअर पिस्तूल)

सौरभ चौधरी (10 मीटर पुरूष एअर पिस्तूल)

अभिषेक वर्मा (10 मीटर पुरुष एअर पिस्तूल)

राही सरनोबत (25 मी महिला पिस्तूल)

इलेव्हनिल वॅलारीवन (10 मीटर महिला हवाई रायफल)

अंगद वीरसिंह बाजवा (पुरुष स्कीट)

मैराज अहमद खान (पुरुष स्कीट)

स्विमिंग (Swimming)

साजन प्रकाश

श्रीहरी नटराज

माना पटेल

टेबल टेनिस

शरथ कमल

सतीयन ज्ञानसेकरन

सुतीर्थ मुखर्जी

मनिका बत्रा

टेनिस

सानिया मिर्झा आणि अंकिता रैना (महिला दुहेरी)

वेटलिफ्टिंग (Weightlifting)

मीराबाई चानू

कुस्ती (Wrestling)

सीमा बिस्ला (महिला फ्री स्टाईल 50 किलो)

विनेश फोगट (महिला फ्री स्टाईल 53 किलो)

अंशु मलिक (महिला फ्रीस्टाईल 57 किलो)

सोनम मलिक (महिला फ्रीस्टाईल 62 किलो)

रवी कुमार दहिया (पुरुष फ्रीस्टाईल 57 किलो)

बजरंग पुनिया (पुरुष फ्रीस्टाईल 65 किलो)

दीपक पुनिया (पुरुष फ्रीस्टाईल 86 किलो)