AC Local | Twitter

भारताची आर्थिक राजधानी मुंबईमध्ये (Mumbai) सध्याच्या वाढत्या तापमानामुळे लोकल ट्रेन (Local Train) प्रवासाच्या समस्या अधिकच गंभीर झाल्या आहेत. शहरात दररोज प्रवास करणाऱ्या लाखो लोकांना भीषण उष्णता आणि ट्रेनमधील अपुऱ्या सुविधांचा सामना करावा लागत आहे. अहवालानुसार, गेल्या वर्षी एप्रिल 2024 मध्ये सांताक्रूझ येथे तापमान 39.7 अंश सेल्सियसपर्यंत गेले होते, जे मागील दहा वर्षांतील सर्वाधिक होते. यंदाही असेच काहीसे चित्र दिसत आहे, आणि या उष्णतेने ट्रेन प्रवासाला एक नवे आव्हान दिले आहे. या समस्येवर उपाय म्हणून शहरात आणखी काही एसी रेल्वे लोकल धावणार आहेत.

उन्हाळ्याच्या कडक महिन्यांत प्रवाशांना अधिक आराम मिळावा यासाठी मध्य रेल्वे (CR) त्यांच्या मुख्य मार्गावर 14 अतिरिक्त वातानुकूलित उपनगरीय सेवा सुरू करण्याचा विचार करत आहे. या नवीन सेवा सध्याच्या नॉन-एसी लोकलची जागा घेतील, ज्यामुळे वातानुकूलित प्रवास करणाऱ्या प्रवाशांच्या वाढत्या संख्येसाठी अधिक आरामदायी प्रवास पर्याय उपलब्ध होईल. सध्या, मध्य रेल्वे त्यांच्या नेटवर्कमध्ये एकूण 1,810 उपनगरीय सेवा चालवते, ज्यामध्ये मेन लाईन, हार्बर लाईन, ट्रान्स-हार्बर लाईन आणि बेलापूर-उरण कॉरिडॉर यांचा समावेश आहे. यापैकी 66 एसी सेवा सध्या मेन लाईनवर सुरू आहेत.

मध्य रेल्वेतील सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, या प्रस्तावात केवळ मुख्य मार्गावर 14 अधिक वातानुकूलित सेवांचा समावेश आहे, त्यापैकी दोन गर्दीच्या वेळी नियोजित आहेत- एक कल्याण ते छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस (सीएसएमटी) सकाळी आणि दुसरी सीएसएमटी ते ठाणे संध्याकाळी. विशेषतः उन्हाळ्याच्या हंगामात वातानुकूलित प्रवासाला प्राधान्य देणाऱ्या प्रवाशांच्या संख्येत लक्षणीय वाढ झाल्यामुळे हा निर्णय घेण्यात आला आहे. (हेही वाचा: Mumbai Local Train Block Alert: मुंबईमध्ये पूलाच्या कामामुळे मेगा ब्लॉक; 11 ते 13 एप्रिल दरम्यान पश्चिम रेल्वेकडून 334 उपनगरीय सेवा रद्द)

2023 मध्ये, मध्य रेल्वेच्या (CR) एसी लोकलमध्ये प्रवास करणाऱ्या प्रवाशांची संख्या 2.09 कोटी होती, जी 2024 मध्ये वाढून 2.84 कोटी झाली. वाढत्या तापमानासह, एसी सेवांमध्ये प्रवाशांची संख्या वाढली आहे, ज्यामुळे रेल्वे अधिकाऱ्यांना सेवेचा विस्तार करण्यास प्रवृत्त केले आहे. माहितीनुसार, मध्य रेल्वे अधिकारी सध्या नवीन सेवा सुरू करण्यासाठी ऑपरेशनल लॉजिस्टिक्सवर काम करत आहेत, ज्यामुळे एकूण प्रवाशांचा अनुभव वाढेल आणि काही गर्दी असलेल्या नॉन-एसी गाड्यांमधील गर्दी कमी होईल अशी अपेक्षा आहे.