Houston Rath Yatra: पुरी गोवर्धन पीठ अमेरिकेत इस्कॉनच्या रथयात्रेमुळे संतप्त, बंदीची मागणी; सरकारही आमच्यासोबत आहे
परेडमध्ये इस्कॉनने भगवान जगन्नाथ, भगवान बलभद्र, देवी सुभद्रा आणि सुदर्शन चक्र यांच्या मूर्तीशिवाय भगवान जगन्नाथांच्या रथाची प्रतिकृती समाविष्ट केली होती.
Houston Rath Yatra: ओडिशा सरकार आणि पुरीचे गजपती महाराज यांनी इस्कॉनवर टीका केली आहे. इस्कॉनने भारताबाहेर अकाली रथयात्रा (Iskcon Rath Yatra) काढणार नाही, असे आश्वासन दिले होते. परंतु इस्कॉनने 9 नोव्हेंबर रोजी अमेरिकेतील ह्युस्टन येथे 'रथयात्रा' (Rath Yatra)आयोजित करून हे आश्वासन मोडीत काढले. या परेडमध्ये इस्कॉनने भगवान जगन्नाथ, भगवान बलभद्र, देवी सुभद्रा आणि सुदर्शन चक्र यांच्या मूर्तीशिवाय भगवान जगन्नाथांच्या (Jagannath Rath Yatra) रथाची प्रतिकृती परेडमध्ये समाविष्ट केली होती.(Infectious Diseases Delhi: राज्यात 2023 मध्ये 24% मृत्यू संसर्गजन्य रोगांमुळे; दिल्ली सरकारचा अहवाल)
इस्कॉनच्या 'आनंद उत्सवा'चा एक भाग म्हणून या परेडचे आयोजन करण्यात आले होते. पुरी गोवर्धन पीठाचे प्रवक्ते मातृप्रसाद मिश्रा यांनी या परेडवर टीका केली आहे. या घटनेला 'आमच्या धर्माविरुद्धचे षड्यंत्र' म्हणत त्यांनी या घटनेचा निषेध केला. भारतातील इंटरनॅशनल सोसायटी फॉर कृष्णा चेतना (इस्कॉन) वर बंदी घालण्याची मागणी त्यांनी केली. मातृप्रसाद मिश्रा म्हणाले की, इस्कॉनने दिलेले आश्वासन झुगारून त्यांनी परेड आयोजित केली जे चुकीचे आहे.
श्री जगन्नाथ मंदिर प्रशासन निर्णय घेईल
ओडिशा सरकारचे कायदा मंत्री पृथ्वीराज हरिचंदन यांनी सांगितले की, श्री जगन्नाथ मंदिर प्रशासन याप्रकरणी निर्णय घेईल. या प्रकरणी मंदिर प्रशासन जो काही निर्णय घेईल, त्याला राज्य सरकार पाठिंबा देईल, असे ते म्हणाले.
दरम्यान, ह्यूस्टन इस्कॉनचे प्रमुख सारंग ठाकूर दास यांनी संस्थेच्या वेबसाइटवर अपलोड केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की मंदिराने सुरुवातीला देवतांसह रथयात्रेची योजना आखली होती, परंतु स्थानिक समुदायातील काहींनी वेगळी मते व्यक्त केली, म्हणून आम्ही थोडासा बदल करण्याचा निर्णय घेतला.
(The above story first appeared on LatestLY on Nov 11, 2024 08:27 AM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

