Lata Mangeshkar Passes Away: जेव्हा 1983 च्या विश्वचषक विजयानंतर लता मंगेशकर यांनी टीम इंडियासाठी केली मदत, घ्या जाणून

कपिल देव यांच्या नेतृत्वाखालील भारताचा संघ पहिल्यांदा विश्वचषक जिंकून मायदेशी परतला तेव्हा BCCI कडे देण्यासाठी पैसे नव्हते. अशा परिस्थितीत लता मंगेशकर यांनीच भारतीय क्रिकेट बोर्डाला मदत केली. हा किस्सा त्या विश्वचषकात खेळलेला अष्टपैलू आणि सर्वात यशस्वी गोलंदाजांपैकी एक असलेल्या कीर्ती आझादने सांगितला आहे.

Lata Mangeshkar Passes Away: जेव्हा 1983 च्या विश्वचषक विजयानंतर लता मंगेशकर यांनी टीम इंडियासाठी केली मदत, घ्या जाणून
Lata Mangeshkar | PC: Twitter

लता मंगेशकर यांच्या निधनामुळे (Lata Mangeshkar Passes Away) संपूर्ण देशात शोककळा पसरली आहे. मुंबईतील ब्रीच कँडी रुग्णालयात (Breach Candy Hospital) वयाच्या 92 व्या वर्षी त्यांनी अखेरचा श्वास घेतला. स्वरकोकिळा लता मंगेशकर यांना त्यांच्या गायनाने ओळखले गेले. पण त्याचबरोबर त्या क्रिकेटच्याही मोठ्या चाहत्या होत्या. सचिन तेंडुलकर आणि एमएस धोनीसारख्या क्रिकेटपटूंच्या त्या फॅन होत्या. त्यांचा सर्वात प्रसिद्ध किस्सा 1983 मध्ये भारताच्या विश्वचषक विजयाशी संबंधित आहे. कपिल देव यांच्या नेतृत्वाखालील भारताचा संघ पहिल्यांदा विश्वचषक जिंकून मायदेशी परतला तेव्हा BCCI कडे देण्यासाठी पैसे नव्हते. अशा परिस्थितीत लता मंगेशकर यांनीच भारतीय क्रिकेट बोर्डाला मदत केली. हा किस्सा त्या विश्वचषकात खेळलेला अष्टपैलू आणि सर्वात यशस्वी गोलंदाजांपैकी एक असलेल्या कीर्ती आझादने सांगितला आहे.

त्यानंतर लता मंगेशकर यांनी एक खास कॉन्सर्ट केला, ज्यामध्ये त्यांनी भारत वर्ल्ड चॅम्प हे गाणे गायले. या मैफलीत लताजींना सुरेश वाडेकर आणि इतर संगीताशी संबंधित लोकांचे सहकार्य लाभले. ही मैफल संपली तेव्हा 20 लाख रुपये आणले आणि नंतर सर्व खेळाडूंना 1-1 लाख रुपये मिळाले. या कॉन्सर्टसाठी लता मंगेशकर यांनी एक रुपयाही घेतला नसल्याचे सांगण्यात येते.

कीर्ती आझाद यांनी लताजींच्या मैफलीची सांगितली काहाणी

त्या कॉन्सर्टची आठवण करून देताना कीर्ती आझाद यांनी  एका वृत्तवाहिनीला सांगितले, “तेव्हा बीसीसीआयवर 2 किंवा 3 कोटी रुपयांचे कर्ज होते. अशा स्थितीत खेळाडूंच्या बक्षिसासाठी पैसे नव्हते. बीसीसीआयचे तत्कालीन अध्यक्ष राजसिंह डुंगरपूर यांनी लता मंगेशकर यांच्याशी चर्चा केली. लताजींनी होकार दिला. नंतर लताजी आल्या आणि ताज पॅलेस हॉटेलमध्ये राहिल्या. संघही तिथेच थांबला होता. या मैफलीत लक्ष्मीकांत प्यारेलाल, नितीन मुकेश, कविता कृष्णमूर्ती या दिग्गजांचाही सहभाग होता. मैफलीच्या आधी सरावाच्या वेळी लताजींनी आम्हा सर्वांना बोलावलं. बहुतेकांनी तिच्या आवडत्या गाण्याबद्दल विचारले आणि सांगितले की ते स्टेजवर गाणार आहे. (हे ही वाचा Lata Mangeshkar Passes Away: स्वरकोकिळा लता मंगेशकर यांच्या जीवनाशी संबंधित 10 न ऐकलेल्या किस्से, जे कदाचित तुम्हाला ही माहिती नसतील)

'आ लग जा गले'... या गाण्याची विनंती कीर्ती आझाद यांनी केली होती

त्याच्यां आवडत्या गाण्याबद्दल विचारले असता कीर्ती आझाद यांनी लता मंगेशकर यांना सांगितले की, तुमची सर्व गाणी चांगली आहेत. पण 'आ लग जा गले' गाण्याची विनंती केली. आझादच्या म्हणण्यानुसार मी 'आ लग जा गले' गाण्याची विनंती केली. यावर लताजी हसल्या. त्या म्हणाल्या की ते हे गाणे खूप गाते आणि प्रत्येकजण फक्त याबद्दलच बोलतो. मग मैफलीतलं पहिलं गाणं 'आ लग जा गले' गायलं. हे पाहून मला आनंद झाला. मग आम्ही सगळे स्टेजवर गेलो. तिथे मला पाहून लताजी हसल्या. कीर्ती आझाद म्हणतात की, लता मंगेशकर यांना क्रिकेटची खूप आवड होती. त्या मॅच बघायच्या. स्कोअर माहीत होता. खेळाबद्दल विचारायचे. सात-आठ वर्षांपूर्वी शेवटची भेट झाली होती.

 

 

(The above story first appeared on LatestLY on Feb 06, 2022 02:51 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).