संरक्षण मंत्री ख्वाजा आसिफ

पाकिस्तानचे सध्या एका विचित्र प्रकरणामुळे चर्चेत आले आहेत. त्यांच्या हस्ते सियालकोटमध्ये एका 'पिझ्झा हट' (Pizza Hut) आउटलेटचे उद्घाटन करण्यात आले. मात्र, अमेरिकन मल्टिनॅशनल कंपनी पिझ्झा हटने अधिकृत पत्रक काढून हे आउटलेट बनावट असल्याचे स्पष्ट केले आहे. एका मोठ्या सरकारी पदावरील व्यक्तीने अनधिकृत आउटलेटचे उद्घाटन केल्यामुळे पाकिस्तानच्या प्रशासकीय यंत्रणेवर टीका होत आहे.

सोशल मीडियावर फोटो झाले व्हायरल या घटनेचे फोटो आणि व्हिडिओ सोशल मीडियावर वेगाने व्हायरल झाले आहेत. यामध्ये संरक्षण मंत्री ख्वाजा आसिफ हे पिझ्झा हटच्या बोधचिन्हाने (Logo) सजलेल्या दुकानाचे उद्घाटन करताना दिसत आहेत. सुरुवातीला हा ब्रँड पाकिस्तानातील नवीन विस्तार असल्याचे समजले जात होते. मात्र, नेटकऱ्यांनी या दुकानाचा दर्जा आणि मांडणी पाहून संशय व्यक्त करण्यास सुरुवात केली.

पिझ्झा हट कंपनीचा अधिकृत खुलासा या प्रकरणावर पडदा टाकत पिझ्झा हटने एक अधिकृत निवेदन प्रसिद्ध केले आहे. "सियालकोटमध्ये नुकतेच उद्घाटन झालेले आउटलेट हे आमच्या मूळ ब्रँडशी संबंधित नाही. हे एक बनावट (Fake) आउटलेट असून आमचा ब्रँड आणि लोगो वापरण्याचा त्यांना कोणताही कायदेशीर अधिकार नाही," असे कंपनीने स्पष्ट केले आहे. या स्पष्टीकरणामुळे मंत्र्यांची आणि स्थानिक प्रशासनाची मोठी नाचक्की झाली आहे.

संरक्षण मंत्र्यांवर टीका एक जबाबदार मंत्री म्हणून ख्वाजा आसिफ यांनी ब्रँडची सत्यता न तपासता त्याचे उद्घाटन कसे केले, असा प्रश्न आता विचारला जात आहे. कोणत्याही बहुराष्ट्रीय कंपनीच्या नावाचा गैरवापर करणे हा आंतरराष्ट्रीय कायद्यानुसार गुन्हा आहे. या प्रकरणावरून पाकिस्तानातील कॉपीराइट कायद्यांच्या अंमलबजावणीवरही प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले जात आहे.

पाकिस्तानातील बनावट ब्रँड्सचा ट्रेंड पाकिस्तानात याआधीही अनेक आंतरराष्ट्रीय ब्रँड्सच्या नावाखाली बनावट दुकाने चालवली गेल्याची उदाहरणे आहेत. आर्थिक निर्बंध आणि परकीय कंपन्यांच्या माघारीनंतर स्थानिक दुकानदार अशा प्रकारे मोठ्या ब्रँड्सच्या नावाचा वापर करताना आढळतात. मात्र, देशाच्या संरक्षण मंत्र्यांनीच अशा दुकानाचे उद्घाटन केल्यामुळे हे प्रकरण आता आंतरराष्ट्रीय पातळीवर गाजत आहे.