Pune: फेरीवाल्यांकडून प्रतिदिन 50 रुपये वसूल करण्यास पुणे महानगरपालिकेची सुरुवात
सार्वजनिक रस्त्यावर बेकायदेशीरपणे व्यवसाय करणाऱ्या फेरीवाल्यांकडून पुणे महानगरपालिकेने (PMC) प्रतिदिन 50 रुपये वसूल करण्यास सुरुवात केली आहे. शुल्क वसुली 2 एप्रिलपासून सुरू झाली असून त्याचा वापर कचरा संकलन आणि प्रशासकीय कामांसाठी केला जाणार आहे.
सार्वजनिक रस्त्यावर बेकायदेशीरपणे व्यवसाय करणाऱ्या फेरीवाल्यांकडून पुणे महानगरपालिकेने (PMC) प्रतिदिन 50 रुपये वसूल करण्यास सुरुवात केली आहे. शुल्क वसुली 2 एप्रिलपासून सुरू झाली असून त्याचा वापर कचरा संकलन आणि प्रशासकीय कामांसाठी केला जाणार आहे. PMC अतिक्रमण विरोधी विभागाचे प्रमुख माधव जगताप म्हणाले, नागरिक संस्थेने अवैध फेरीवाल्यांकडून प्रतिदिन ₹ 50 वसूल करण्यास सुरुवात केली आहे. PMC च्या स्थायी समितीने 17 डिसेंबर 2021 रोजी हा ठराव मंजूर केला होता, जो आता प्रशासनाकडून अंमलात आणला जात आहे. पीएमसीच्या एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, पीएमसीच्या अनेक मोहिमेनंतरही, हे फेरीवाले शहरभर गर्दी करतात आणि अनेकदा त्याच ठिकाणी व्यवसाय करतात.
अतिरिक्त राजकीय दबाव असल्याने नागरी संस्था ड्राईव्हची संख्या ठेवू शकत नाही. हे बेकायदेशीर फेरीवाले सार्वजनिक जागेचा वापर करतात आणि अनेकदा कचऱ्याने वेढलेले असतात जे नंतर पीएमसीने साफ केले पाहिजेत. ₹ 50 प्रतिदिन शुल्क फक्त कचरा गोळा करणे आणि प्रशासकीय कामासाठी आहे . या शुल्कामुळे फेरीवाल्यांचा व्यवसाय कायदेशीर होत नाही. हेही वाचा Sharad Pawar Statement: पूर्वीचे राजकारण लोकांना एकत्र आणायचे, पण आता धर्माच्या आधारे फूट पाडण्याचे प्रयत्न सुरू, शरद पवारांची टीका
फी वसूल करण्याऐवजी, नागरी संस्थेने केवळ फी देऊन त्यांच्या व्यवसायाला प्रोत्साहन देण्याऐवजी जागा साफ करण्यावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे. राजकारणी म्हणून आपण या गोष्टी उघडपणे बोलू शकत नाही. एक प्रामाणिक आणि कायदेशीर व्यापारी किमान ₹ 50 लाखात दुकान खरेदी करतो. पण या अवैध फेरीवाल्यांना सार्वजनिक जागा मोफत वापरायची आहे. कायदेशीर व्यवसाय करणाऱ्या व्यापाऱ्यांपेक्षा काही फेरीवाले अधिक व्यवसाय करतात, असे एका ज्येष्ठ राजकारण्याने सांगितले.
(The above story first appeared on LatestLY on Apr 02, 2022 07:23 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

