Fake Paneer (संग्रहित संपादित प्रतिमा)

शाकाहारी भोजन घेणारे लोक मुख्यत्वे पनीरची (Paneer) भाजी खूप आवडीने खातात. विशेषतः हॉटेल्समध्ये, पनीरच्या डिशेसची मोठी मागणी असते. परंतु महाराष्ट्रातील भाजप भाजप आमदारांचा दावा आहे की, राज्यात उपलब्ध असलेल्या 70 टक्क्यांहून अधिक पनीरमध्ये भेसळ (Fake Paneer) आहे. हे भेसळयुक्त पनीर खाणे म्हणजे आरोग्याशी खेळणे होय. यानंतर आता फेक पनीर विक्री बाबत कडक कारवाई करण्यात येईल, असा इशारा उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांनी दिला. ते म्हणाले, फेक पनीर किंवा कृत्रिम पनीर हे निश्चितच नागरिकांच्या आरोग्यासाठी धोक्याचे आहे. हे पनीर विक्री करीत असलेल्या विक्रेते व संबंधितांवर कडक कारवाई करण्यात येईल.

बुधवारी महाराष्ट्र विधिमंडळाच्या अर्थसंकल्पीय अधिवेशनादरम्यान, श्रीगोंदा विधानसभा मतदारसंघातील भाजप आमदार विक्रम सिंह पाचपुते हे भेसळयुक्त चीज घेऊन विधानसभेत पोहोचले. भेसळयुक्त पनीरचा मुद्दा उपस्थित करताना ते म्हणाले की, आपल्या दैनंदिन जेवणात वापरल्या जाणाऱ्या 70 ते 75% पनीरमध्ये भेसळ असते.  त्यांनी केवळ भेसळयुक्त पनीरचा मुद्दा उपस्थित केला नाही तर, विधानसभा अध्यक्षांना भेसळयुक्त चीज खाण्याचे आव्हान देऊन सरकार आणि एफडीएलाही अडचणीत आणले.

त्यांचा दावा आहे की, त्यांनी याबद्दल एफडीए (अन्न आणि औषध प्रशासन) कडे तक्रार केली होती परंतु एफडीएचे अधिकारी हे प्रकरण गांभीर्याने घेत नाहीत. आमदार पाचपुते यांनी विधानसभा अध्यक्षांना पनीरचे दोन नमुने दिले आणि सांगितले की एक खरे पनीर आहे आणि दुसरे अॅनालॉग पनीर आहे जे पनीरसारखे दिसते. तुम्हाला हवे असल्यास, तुम्ही ते चाखू शकता. ते म्हणाले, बनावट पनीर हे फक्त दुधाची पावडर आणि वनस्पती चरबीपासून बनवले जाते. म्हणजेच, आपण अन्न म्हणून पनीरच्या नावाखाली आपल्या मुलांना विष खायला घालत आहोत. *हेही वाचा: Plastic Containers and Heart Disease Risk: प्लास्टिकच्या पॅकेटमध्ये जेवण मागवत असाल तर सावधगिरी बाळगा; आरोग्यासाठी ठरू शकते हानिकारक- Study)

यावर उपमुख्यमंत्री पवार म्हणाले की, खाद्यपदार्थांतील भेसळ ओळखण्यासाठी त्यांचे नमुने घेण्यात येतात. या नमुन्यांची तपासणी करून त्याचे विश्लेषण करण्यात येते. प्रयोगशाळांमधील विश्लेषणामुळे भेसळ आढळलेल्या नमुन्यांवर कारवाई करीत भेसळयुक्त पदार्थ जनतेमध्ये जाण्यापासून रोखता येतात. त्यासाठी अन्न व औषध प्रशासनाच्या नवीन प्रयोगशाळा, प्रयोगशाळांचे बळकटीकरण यासाठी भरीव निधी देण्यात येईल. फेक पनीरची विक्री, साठवणूक व वाहतुक विरोधात कारवाई करण्यासाठी सध्या अस्तित्वात असलेल्या नियमांमध्ये सुधारणा करून ते अधिक कठोर करण्यात येतील. कुठल्याही परिस्थितीत अशा पनीर विक्री करणाऱ्यांवर कारवाई करण्यात येणार असल्याचा स्पष्ट इशाराही उपमुखमंत्री पवार यांनी दिला.