Pahalgam Terror Attack: ‘ज्या महिलांनी पहलगाम हल्ल्यात आपले पती गमावले, त्यांच्यामध्ये वीरांगनेचा आत्मा, उत्साह, जोश नव्हता'; भाजप खासदार Ram Chander Jangra यांचे वादग्रस्त विधान (Video)

या वक्तव्याबाबत विरोधी पक्षांनी आणि सामाजिक कार्यकर्त्यांनी तीव्र निषेध व्यक्त केला आहे. हे विधान असंवेदनशील आणि महिलांचा अपमान करणारे असल्याचे म्हटले आहे. 22 एप्रिल 2025 रोजी, जम्मू-काश्मीरमधील अनंतनाग जिल्ह्यातील पहलगाम येथे दहशतवाद्यांनी अंदाधुंद गोळीबार करून 26 जणांचा बळी घेतला, ज्यात 25 पर्यटक आणि एक स्थानिक व्यक्तीचा समावेश होता.

Pahalgam Terror Attack: ‘ज्या महिलांनी पहलगाम हल्ल्यात आपले पती गमावले, त्यांच्यामध्ये वीरांगनेचा आत्मा, उत्साह, जोश नव्हता'; भाजप खासदार Ram Chander Jangra यांचे वादग्रस्त विधान (Video)
BJP leader Ram Chander Jangra. (Photo credits: Facebook)

भारतीय जनता पक्षाचे (BJP) राज्यसभेचे खासदार रामचंद्र जांगरा (MP Ram Chander Jangra) यांनी जम्मू-काश्मीरमधील पहलगाम येथे 22 एप्रिल 2025 रोजी झालेल्या दहशतवादी हल्ल्याबाबत केलेल्या वक्तव्याने मोठा वाद निर्माण झाला आहे. हरियाणातील भिवानी येथे अहिल्याबाई होळकर यांच्या 300 व्या जयंतीनिमित्त आयोजित कार्यक्रमात बोलताना जांगरा यांनी म्हणाले की, हल्ल्यात मृत्यूमुखी पडलेल्या पर्यटकांनी दहशतवाद्यांशी लढा दिला असता आणि ज्या महिलांनी आपले पती गमावले, त्यांनी 'वीरांगना' (योद्धा स्त्री) सारखे वर्तन केले असते तर बळींची संख्या कमी झाली असती. त्यांनी पुढे असेही सुचवले की, जर पर्यटकांना अग्निवीर प्रशिक्षण मिळाले असते, तर हल्ल्याचे परिणाम कमी गंभीर झाले असते.

या वक्तव्याबाबत विरोधी पक्षांनी आणि सामाजिक कार्यकर्त्यांनी तीव्र निषेध व्यक्त केला आहे. हे विधान असंवेदनशील आणि महिलांचा अपमान करणारे असल्याचे म्हटले आहे. 22 एप्रिल 2025 रोजी, जम्मू-काश्मीरमधील अनंतनाग जिल्ह्यातील पहलगाम येथे दहशतवाद्यांनी अंदाधुंद गोळीबार करून 26 जणांचा बळी घेतला, ज्यात 25 पर्यटक आणि एक स्थानिक व्यक्तीचा समावेश होता. हा हल्ला ‘द रेझिस्टन्स फ्रंट’ (TRF) या लष्कर-ए-तैयबाच्या उपगटाने केल्याचा दावा केला आहे. हल्लेखोरांनी विशेषतः पुरुष पर्यटकांना लक्ष्य केले, त्यांची नावे आणि धर्म विचारून त्यांच्यावर गोळ्या झाडल्या. आता रामचंद्र जांगरा, 75 वर्षीय भाजप खासदार आणि हरियाणातील रोहतक येथील मूळ रहिवासी, यांनी भिवानी येथील अहिल्याबाई होळकर जयंती समारंभात आपले विवादास्पद विधान केले.

खासदार रामचंद्र जांगरा यांचे वादग्रस्त विधान: 

ते म्हणाले, ‘ज्या महिलांनी पहलगाम हल्ल्यात आपले पती गमावले, त्यांच्यामध्ये वीरांगनेचा आत्मा, उत्साह, जोश आणि हृदय नव्हते. त्यामुळे त्या हात जोडून गोळ्यांच्या बळी ठरल्या.’ त्यांनी पुढे सांगितले की, जर या महिलांनी अहिल्याबाई होळकर किंवा राणी लक्ष्मीबाई यांचा इतिहास वाचला असता, तर त्यांच्या समोर त्यांच्या पतींना कोणी मारले नसते. जांगरा यांनी पर्यटकांनी दहशतवाद्यांशी लढा दिला असता तर बळींची संख्या कमी झाली असती आणि अग्निवीर प्रशिक्षण घेतले असते तर दहशतवाद्यांना 26 जणांना मारणे शक्य झाले नसते, असेही सुचवले.

जांगरा यांच्या वक्तव्याने राजकीय आणि सामाजिक स्तरावर तीव्र प्रतिक्रिया उमटल्या. काँग्रेस, समाजवादी पक्ष आणि ऑल इंडिया डेमोक्रॅटिक वुमन्स असोसिएशन (AIDWA) यांनी या विधानाला ‘असंवेदनशील,’ ‘महिलाविरोधी’ आणि ‘निंदनीय’ असे संबोधले. दरम्यान, रामचंद्र जांगरा हे हरियाणातील माजी मुख्यमंत्री मनोहर लाल खट्टर यांचे निकटवर्तीय मानले जातात. 2020 मध्ये ते बिनविरोध राज्यसभेवर निवडून गेले. यापूर्वी त्यांनी 2014 मध्ये गोहाना येथून विधानसभा निवडणूक लढवली होती, परंतु ते तिसऱ्या क्रमांकावर राहिले.

(The above story first appeared on LatestLY on May 25, 2025 01:03 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).