
मध्य प्रदेशातील भोपाळ (Bhopal) येथे एका धक्कादायक प्रकरणाने सर्वांचे लक्ष वेधले आहे. 23 वर्षीय अनुराधा पासवान या महिलेला राजस्थान पोलिसांनी सवाई माधोपूर (Sawai Madhopur) येथील एका स्टिंग ऑपरेशनद्वारे अटक केली आहे. तिने अवघ्या सात महिन्यांत 25 पुरुषांशी लग्न करून त्यांच्याकडून लाखो रुपयांचे दागिने, रोख रक्कम आणि मौल्यवान वस्तू लुटल्या आणि नंतर पळ काढला. ‘लूटेरी दुल्हन’ अशी ओळख मिळालेल्या अनुराधावर फसवणूकचे गंभीर आरोप आहेत. ती उत्तर प्रदेशातील एका टोळीची मुख्य सूत्रधार असून, तिच्या साथीदारांचीही शोधाशोध सुरू आहे.
अनुराधा पासवानने सात महिन्यांत 25 पुरुषांशी लग्न करून प्रत्येकवेळी नवविवाहितेची भूमिका निभावली आणि लग्नानंतर काही दिवसांतच नवऱ्याकडून दागिने, रोख रक्कम आणि मौल्यवान वस्तू घेऊन पळ काढला. तिने बनावट लग्नमध्यस्थांचा वापर करून आपली ओळख लपवली आणि प्रत्येक लग्नासाठी 2 ते 5 लाख रुपये आकारले. तिचे बळी प्रामुख्याने राजस्थान, मध्य प्रदेश आणि उत्तर प्रदेशातील पुरुष होते, ज्यांना ती व्हॉट्सअॅप आणि लग्नमध्यस्थांमार्फत शोधत असे.
अनुराधा उत्तर प्रदेशातील एका टोळीची सदस्य आहे, जी लग्नाच्या नावाखाली फसवणूक करण्यात तरबेज आहे. ती बनावट कागदपत्रे आणि ओळखपत्रे वापरून प्रत्येक लग्नाला कायदेशीर स्वरूप देत असे. लग्नानंतर ती काही दिवस नवऱ्यासोबत राहून विश्वास संपादन करत असे आणि मग मौल्यवान वस्तू घेऊन पळून जात असे. तिच्या या कृत्यांमुळे अनेक कुटुंबांना आर्थिक आणि भावनिक धक्का बसला आहे. तिचा अलीकडील बळी, सवाई माधोपूर येथील रहिवासी विष्णू शर्मा याने तिच्याकडून जवळजवळ 2 लाख रुपयांची फसवणूक झाल्याची तक्रार नोंदवली. त्यानंतर पोलिसांनी तिला अटक करण्यासाठी सापळा रचला.
सवाई माधोपूर पोलिसांना तक्रारीनंतर अनुराधाचा सुगावा लागला. त्यांनी बनावट लग्नाचे आमिष दाखवून तिला भोपाळ येथे बोलावले आणि एका स्टिंग ऑपरेशनद्वारे तिला अटक केली. पोलिसांनी तिच्याकडून काही दागिने, रोख रक्कम आणि बनावट कागदपत्रे जप्त केली आहेत. चौकशीदरम्यान अनुराधाने 25 लग्नांची कबुली दिली आणि तिच्या टोळीतील इतर साथीदारांची नावेही उघड केली. पोलीस आता तिच्या साथीदारांचा शोध घेत आहेत, ज्यांचा या फसवणुकीत सहभाग आहे. (हेही वाचा: YouTuber Jyoti Malhotra Arrest: हेरगिरीच्या आरोपाखाली हरियाणामध्ये युट्यूबर ज्योती मल्होत्राला अटक; भारताची गोपनीय लष्करी माहिती पाकिस्तानला पाठवल्याचा आरोप)
राजस्थान पोलिसांनी सांगितले की, अनुराधाची कार्यपद्धती अत्यंत नियोजनबद्ध होती. ती प्रत्येक लग्नासाठी नवीन ओळख आणि पार्श्वभूमी तयार करत असे, ज्यामुळे तिचा माग काढणे कठीण होते. पोलिसांनी तिच्या व्हॉट्सअॅप चॅट्स आणि बँक खात्यांचा तपास सुरू केला आहे, ज्यामुळे तिच्या फसवणुकीच्या जाळ्याचा पूर्ण तपशील समोर येईल. भोपाळ आणि सवाई माधोपूर येथील स्थानिकांनी या प्रकरणाने लग्नमध्यस्थ आणि ऑनलाइन मॅट्रिमोनियल प्लॅटफॉर्मवर प्रश्न उपस्थित केले आहेत.
अनुराधावर भारतीय दंड संहितेच्या विविध कलामांखाली गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. तिला सवाई माधोपूर कोर्टात हजर करण्यात आले असून, ती सध्या न्यायालयीन कोठडीत आहे. तिच्या खटल्याचा निकाल येत्या काही महिन्यांत अपेक्षित आहे, आणि तिला सात वर्षांपर्यंत कारावासाची शिक्षा होऊ शकते. पोलिसांनी तिच्या बँक खात्यांमधील व्यवहार आणि टोळीच्या अन्य सदस्यांचा तपास सुरू केला आहे, ज्यामुळे या फसवणुकीच्या जाळ्याचा पर्दाफाश होईल.