NHAI FASTag Pass 2025: मुंबई-नाशिक, सूरत आणि रत्नागिरी दरम्यान प्रवास करणाऱ्यांसाठी टोलमध्ये मोठी बचत

NHAI चा नवीन FASTag वार्षिक पास 15 ऑगस्ट 2025 पासून मुंबई-नाशिक, सुरत आणि रत्नागिरी सारख्या जुन्या महामार्गांवर खाजगी वाहनांसाठी टोल खर्च ७५% पर्यंत कमी करेल. ते कसे कार्य करते ते जाणून घ्या.

NHAI FASTag Pass 2025: मुंबई-नाशिक, सूरत आणि रत्नागिरी दरम्यान प्रवास करणाऱ्यांसाठी टोलमध्ये मोठी बचत
FASTag Pass | (Photo Credits: Archived, Edited, Symbolic Images)

मुंबई आणि नाशिकदरम्यान नियमितपणे प्रवास करणाऱ्या वाहनचालकांसाठी राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरणाने (NHAI) आणलेली नवीन FASTag आधारित टोल पास योजना (NHAI FASTag Pass 2025) मोठा दिलासा ठरणार आहे. 15 ऑगस्ट 2025 पासून लागू होणाऱ्या या वार्षिक टोल पासमुळे जुन्या राष्ट्रीय महामार्गांवर प्रवास करणाऱ्या खासगी वाहनचालकांना तब्बल 75% टोल बचत होणार आहे. सध्या जुन्या मुंबई-नाशिक मार्गावर एकमार्गी प्रवासासाठी Rs 140 (Rs 280 दोन्ही मार्गासाठी) टोल लागतो. वर्षभरात सुमारे 35 फेऱ्या करताना एकंदरीत वार्षिक टोल खर्च सुमारे Rs 10,000 होतो. मात्र नवीन FASTag पास लागू झाल्यानंतर, एकमार्गी प्रवासासाठी फक्त Rs 20-25 (Rs 40-50 दोन्ही मार्गासाठी) टोल लागेल आणि वर्षभराचा एकूण खर्च Rs 2,000 ते 2,500 दरम्यान असेल, असे सांगितले जात आहे.

पास एक वर्षासाठी किंवा 200 फेऱ्यांसाठी वैध

एनएचएआय फास्टॅग पासची किंमत 3,000 रुपये आहे आणि ती कार, एसयूव्ही, जीप आणि व्हॅन सारख्या गैर-व्यावसायिक खाजगी वाहनांसाठी उपलब्ध असेल. हा पास एक वर्षासाठी किंवा 200 फेऱ्यांसाठी वैध आहे—जे आधी येईल ते—आणि फक्त जुन्या राष्ट्रीय महामार्गांसाठी लागू होतो, एक्सप्रेसवेसाठी नाही. दरम्यान, टाईम्स ऑफ इंडियाने दिलेल्या वृत्तानुसार, जरी या नवीन उपक्रमामुळे पारंपारिक महामार्गांवर लक्षणीय बचतीचे आश्वासन दिले गेले असले तरी, समृद्धी महामार्ग (मुंबई-नागपूर एक्सप्रेसवे) सारखे पर्यायी एक्सप्रेसवे महाग राहतील. राजेश यांनी निदर्शनास आणून दिले की समृद्धी मार्ग वेगवान असला तरी, एकेरी प्रवासासाठी तो अंदाजे 160-180 रुपये आकारतो. (हेही वाचा, FASTag Fine Update: राज्यातील सर्व टोल प्लाझावर फास्टॅग अनिवार्य; पहिल्याच दिवशी 18,800 वाहनांकडून 9 लाख दंड वसूल)

नवीन मासिक खर्च फक्त 320-360 रुपये ?

ही बचत मुंबई-नाशिक कॉरिडॉरच्या पलीकडे जाते. नियमीत प्रवासी सांगतात की, त्यांचा सध्याचा मासिक टोल खर्च सुमारे 1,120 रुपये आहे (दरमहा दोन फेऱ्या). फास्टॅग पासमुळे त्यांचा नवीन मासिक खर्च फक्त 320-360 रुपये होईल. प्रतिक्रिया देणाऱ्या प्रवासांपैकी काही, नियमितपणे वडोदरा आणि अहमदाबादला देखील प्रवास करतात, ज्यामध्ये सुरतच्या पलीकडे अतिरिक्त टोल बूथ समाविष्ट आहेत - ज्यामुळे पास आणखी मौल्यवान बनतो.

दरम्यान, हा पास सर्व मार्गांना लागू होणार नाही. मुंबई-पुणे आणि मुंबई-नागपूर एक्सप्रेसवे हे राज्य-निर्मित आणि महाराष्ट्र राज्य रस्ते विकास महामंडळ (एमएसआरडीसी) द्वारे व्यवस्थापित केले जातात, ज्याने पुष्टी केली की नवीन फास्टॅग पासमुळे या रस्त्यांवरील टोल कमी होणार नाही. एमएसआरडीसी अधिकाऱ्यांनी सांगितले की ते राष्ट्रीय अधिकाऱ्यांशी चर्चा केल्यानंतर राज्य महामार्गांसाठी अशीच योजना सुरू करण्याचा विचार करू शकतात.

नाशिक, सुरत, रत्नागिरी आणि गोवा या दिशेने जुन्या राष्ट्रीय महामार्गांचा वापर करणाऱ्या वाहनचालकांना या योजनेतून सर्वाधिक बचत करता येईल. इंधनाच्या किमती आणि प्रवास खर्चात वाढ होत असताना, FASTag पास वारंवार येणाऱ्या प्रवाशांना दिलासा देणारा आहे.

(The above story first appeared on LatestLY on Jun 26, 2025 03:25 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).