Navi Mumbai Metro Line-1: नवी मुंबईकरांसाठी खुशखबर! लवकरच सुरु होणार बेलापूर-पेंढार मेट्रो; व्यावसायिक ऑपरेशनसाठी मिळाले सुरक्षा प्रमाणपत्र

ऑक्टोबर 2021 मध्ये, सिडकोने पेंढार ते सेंट्रल पार्कपर्यंत नवी मुंबई मेट्रो चालवण्यासाठी CMRS प्रमाणपत्र प्राप्त केले. सध्या सिडकोने लाइन 1 च्या एकूण 11 स्थानकांचे बांधकाम पूर्ण केले आहे. आता, सिडकोला सेंट्रल पार्क ते बेलापूर स्थानकासाठी CMRS प्रमाणपत्र प्राप्त झाले आहे.

Navi Mumbai Metro Line-1: नवी मुंबईकरांसाठी खुशखबर! लवकरच सुरु होणार बेलापूर-पेंढार मेट्रो; व्यावसायिक ऑपरेशनसाठी मिळाले सुरक्षा प्रमाणपत्र
Navi Mumbai Metro (संग्रहित संपादित प्रतिमा)

नवी मुंबईमध्ये मेट्रो (Navi Mumbai Metro) प्रवासाची प्रतीक्षा लवकरच संपणार आहे. नवी मुंबई मेट्रोला व्यावसायिक ऑपरेशनसाठी मेट्रो रेल सेफ्टी (CMRS) आयुक्तांकडून सुरक्षा प्रमाणपत्र (Safety Certificate) प्राप्त झाले आहे. शहर आणि औद्योगिक विकास महामंडळाला (CIDCO) बेलापूर ते पेंढार (Belapur to Pendhar) या मार्गिकेच्या व्यावसायिक ऑपरेशनसाठी 21 जून रोजी सीएमआरएस प्रमाणपत्र प्राप्त झाले. सिडकोचे उपाध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक अनिल डिग्गीकर यांनी नवी मुंबईकरांचे अभिनंदन करून बुधवारी मेट्रोला भेट दिली.

नवी मुंबई मेट्रोच्या इतिहासात एक महत्त्वाचा टप्पा गाठला गेल्याचे ते म्हणाले. डिग्गीकर म्हणाले, ‘यामुळे अनेक अडथळ्यांवर मात करून नवी मुंबईतील रहिवाशांसाठी बेलापूर ते पेंढार ही बहुप्रतिक्षित नवी मुंबई मेट्रो सेवा लवकरच व्यावसायिकपणे सुरू करणे सुलभ होईल.’

मेट्रो नेटवर्कमुळे दक्षिण नवी मुंबई एकमेकांशी जोडली जाईल. हा प्रकल्प 2010 मध्ये सुरू करण्यात आला होता, परंतु अनेक कायदेशीर आणि तांत्रिक अडथळ्यांमुळे तो बराच काळ अपूर्ण राहिला. या प्रकल्पासाठी सिडकोचे एमडी डिग्गीकर यांनी तत्कालीन नगरविकास खात्याचे मंत्री व विद्यमान मुख्यमंत्री व उपमुख्यमंत्र्यांचे आभार मानले. प्रकल्पाच्या अंमलबजावणीसाठी आयसीआयसीआय बँकेकडून 500 कोटी रुपये आर्थिक कर्ज म्हणून मिळणे हा प्रकल्पातील आणखी एक मैलाचा दगड होता.

ऑक्टोबर 2021 मध्ये, सिडकोने पेंढार ते सेंट्रल पार्कपर्यंत नवी मुंबई मेट्रो चालवण्यासाठी CMRS प्रमाणपत्र प्राप्त केले. सध्या सिडकोने लाइन 1 च्या एकूण 11 स्थानकांचे बांधकाम पूर्ण केले आहे. आता, सिडकोला सेंट्रल पार्क ते बेलापूर स्थानकासाठी CMRS प्रमाणपत्र प्राप्त झाले आहे, म्हणजेच संपूर्ण मेट्रो लाईन 1, जी लवकरच कार्यान्वित होईल. नवी मुंबईतील सार्वजनिक वाहतूक व्यवस्था आणखी वाढविण्यासाठी सिडकोतर्फे एकूण 4 उन्नत मेट्रो मार्ग विकसित केले जात आहेत. त्यापैकी बेलापूर ते पेंढार या मार्गिकेच्या अंमलबजावणीचे काम प्रथम हाती घेण्यात आले. (हेही वाचा: दिलासादायक! पावसामुळे नुकसानग्रस्त शेतकऱ्यांना लवकरच निधी वितरित होणार; जाणून घ्या किती मिळणार मदत)

दर- नवी मुंबई मेट्रो लाईन-1 चे 10 रुपयांपासून सुरू होते. निर्णयानुसार, प्रवाशांना 2 किमीपर्यंतच्या अंतरासाठी 10 रुपये मोजावे लागतील. त्याचप्रमाणे, 2 ते 4 किमी पर्यंत, भाडे 15 रुपये असेल. प्रत्येक 2 किमीसाठी, भाड्यात 5 रुपयांची वाढ आहे. मात्र 10 किमीच्या पुढे 40 रुपये भाडे असेल.

नवी मुंबईच्या फेज 1 मध्ये बेलापूर ते पेंढार (तळोजा जवळ) 11.1 किमी अंतर कव्हर करणारे 11 थांबे आहेत.

 स्थानकांची नावे- बेलापूर, सेक्टर-7 बेलापूर, सायन्स पार्क, उत्सव चौक, सेक्टर 11 खारघर, सेक्टर 14 खारघर, सेंट्रल पार्क, पेथापाडा, सेक्टर 34 खारघर, पंचनंद आणि पेंढार टर्मिनल

(The above story first appeared on LatestLY on Jun 21, 2023 11:27 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).