Monsoon Forecast 2025: जून महिन्यात 108% पाऊस, खरीप पिके आणि कृषी क्षेत्रास दिलासा; हवामान अंदाज वर्तवताना IMD चे भाकीत
मान्सून यंदा दमदार बरसण्याच्या तयारीत आहे. भारतीय हवामान खात्याने वर्तवलेल्या अंदाजानुसार यंदा जून 2025 मध्ये मान्सून पाऊस सरासरी 108% बरसेल असे भाकीत केले आहे. ज्याचा महाराष्ट्र, मध्यप्रदेश आणि ओडिशा सारख्या प्रमुख राज्यांना याचा फायदा होईल, ज्यामुळे खरीप पिकांच्या पेरणी आणि पाणीसाठ्याच्या पातळीला मदत होईल.
भारत या वर्षी मान्सून (IMD Monsoon Forecast 2025) हंगामाची जोरदार सुरुवात करण्यासाठी सज्ज आहे, भारतीय हवामान विभागाने (IMD) जून 2025 मध्ये दीर्घकालीन सरासरी (LPA) च्या 108% पावसाचा अंदाज वर्तवला आहे. हा सामान्यपेक्षा जास्त अंदाज देशाच्या कृषी क्षेत्रासाठी, विशेषतः मान्सूनवर (Monsoon 2025) अवलंबून असलेल्या प्रमुख प्रदेशांमध्ये चांगला (IMD Rainfall Prediction) आहे. आयएमडीकडे असलेल्या नोंदीनुसार, जून ते सप्टेंबर या कालावधीत एकूण मान्सून हंगामात 106% सरासरीपेक्षा जास्त पाऊस होण्याची शक्यता आहे. 87 सेमी इतकी सरासरी दीर्घकालीन पर्जन्यमान (LPA) मानली जाते. हा पाऊस खरीप पिकांच्या वेळेवर पेरणीसाठी, जलसाठ्यांच्या पूर्ततेसाठी आणि जलविद्युत निर्मितीसाठी उपयुक्त ठरणार आहे.
महाराष्ट्र, मध्यप्रदेश आणि ओडिशामध्ये मान्सून दमदार
पृथ्वी विज्ञान मंत्रालयाचे सचिव एम. रविचंद्रन यांनी स्पष्ट केलं की, मान्सून कोअर झोन म्हणजे मध्य प्रदेश, छत्तीसगड, महाराष्ट्र, ओडिशा व आजूबाजूचे भाग यामध्ये सरासरीपेक्षा जास्त पावसाची शक्यता आहे. हे भाग शेतीच्या दृष्टीने अत्यंत महत्त्वाचे आहेत. (हेही वाचा, Maharashtra Weather Update: महाराष्ट्रात अनेक ठिकाणी 31 मे पर्यंत मुसळधार पावसाची शक्यता; जाणून घ्या जिल्हानिहाय अंदाज)
विविध भागांमध्ये वेगवेगळा पावसाचा अंदाज
IMD चे महासंचालक मृत्युंजय महापात्र यांनी सांगितले की, मध्य आणि दक्षिण पेनिन्सुला भारतात सरासरीपेक्षा अधिक पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. मात्र, उत्तर-पश्चिम भारतात सामान्य पावसाचे संकेत आहेत. ईशान्य भारतात सरासरीपेक्षा कमी पाऊस पडू शकतो, असा अंदाज आहे. (हेही वाचा: Pune Rains: पुण्यात मे 2025 मध्ये गेल्या 50 वर्षांतील सर्वात जास्त पाऊस; बारामती, इंदापूर, दौंडमध्ये पूरस्थिती, NDRF च्या दोन तुकड्या तैनात)
भारतात मान्सून लवकर दाखल
देशातील अनेक भागांमध्ये मान्सून सर्वसामान्य वेळेपेक्षा आधीच दाखल झाला आहे. तेलंगणामध्ये 26 मे रोजी मान्सून दाखल झाला, जो मागील दहा वर्षांतील सर्वात लवकरचा प्रारंभ आहे. मुंबईतही 1956 नंतर सर्वात लवकर मान्सून येण्याची शक्यता आहे.
गुरुग्राममध्ये 26 मे ते 30 मे दरम्यान हवामान खात्याने हलक्या ते मध्यम स्वरूपाचा पाऊस, वादळ आणि गारांचा इशारा दिला आहे. 28 मे, 31 मे आणि 1 जून या दिवशी हवामान अधिक सक्रिय राहणार आहे. काही भागांमध्ये 29 व 30 मे रोजी 40–50 किमी/तास वेगाने वारे वाहण्याची शक्यता आहे.
केरळ आणि कर्नाटकमध्ये रेड अलर्ट
केरळ आणि कर्नाटक राज्यात पावसाचा जोर वाढल्याने IMD ने रेड अलर्ट जारी केला आहे. संभाव्य पूरस्थिती आणि दैनंदिन जीवनातील अडथळे यासाठी स्थानिक प्रशासन आणि नागरिकांनी सजग राहण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.
शेतीसाठी आवश्यक असलेला दिलासादायक पाऊस
भारताच्या कृषीप्रधान अर्थव्यवस्थेसाठी पावसाचे महत्त्व अनन्यसाधारण आहे. वेळेवर आणि पर्याप्त पाऊस खरीप हंगामातील पेरण्या सुरळीत होण्यास, जलसाठ्यांच्या पातळ्या भरून निघण्यास आणि ग्रामिण अर्थव्यवस्था सक्षम होण्यासाठी महत्त्वाचा ठरणार आहे. याआधी IMD ने संपूर्ण मान्सून कालावधीसाठी 105% पावसाचा अंदाज वर्तवला होता, त्यामुळे शेतकऱ्यांचे उत्पादनही चांगले राहण्याची अपेक्षा आहे.
प्रशासन आणि नागरिकांसाठी सतर्कतेचा इशारा
वरच्या प्रमाणात पावसाचा अंदाज हा शेतीसाठी सकारात्मक आहे, मात्र त्याबरोबरच अत्यधिक हवामानातील बदलांचा धोकाही लक्षात घेतला पाहिजे. हवामान खात्याने दिलेले अलर्ट लक्षात घेऊन नागरिक आणि स्थानिक प्रशासनाने सावधगिरी बाळगावी, असे आवाहन करण्यात आले आहे.
(Social media brings you the latest breaking news, viral news from the world of social media including Twitter, Instagram and YouTube. The above post is embedded directly from the user's social media account. This body of content has not been edited or may not be edited by Latestly staff. Opinions appearing on social media posts and the facts do not reflect the opinions of Latestly, and Latestly assumes no responsibility for the same.)