एव्हरेस्टची जिरेपूड 'असुरक्षित'! कीटकनाशकांचे प्रमाण जास्त आढळल्याने बॅच बाजारातून परत
भारतीय अन्न सुरक्षा आणि मानक प्राधिकरणाने (एफएसएसएआय) एव्हरेस्ट फूड प्रॉडक्ट्स या कंपनीच्या पॅकबंद जिरेपुडीची एक बॅच बाजारातून तातडीने परत मागवण्याचे आदेश दिले आहेत. तपासणीत या जिरेपुडीत दोन कीटकनाशकांचे अंश निर्धारित मर्यादेपेक्षा जास्त आढळले. ग्राहकांनी आपल्या पाकिटावरील बॅच क्रमांक तपासावा.
FSSAI ने ४ ऑक्टोबर २०२६ रोजी एव्हरेस्ट फूड प्रॉडक्ट्स प्रायव्हेट लिमिटेड या कंपनीला पॅकबंद जिरेपुडीची एक बॅच बाजारातून तातडीने परत मागवण्याचे निर्देश दिले. या जिरेपुडीचा नमुना अन्न सुरक्षा कायदा, २००६ अंतर्गत "असुरक्षित" घोषित करण्यात आला आहे. प्राधिकरणाने समाज माध्यमांवर दिलेल्या माहितीनुसार, ग्राहकांच्या आरोग्याच्या संरक्षणासाठी कठोर अंमलबजावणीची कारवाई सुरू आहे.
एव्हरेस्टच्या जिरे मसाल्यात याच दोन कीटकनाशकांचे अंश २०२४ मध्ये राजस्थान अन्न सुरक्षा विभागाच्या तपासणीतही आढळले होते. त्या वेळी राजस्थान सरकारने एफएसएसएआयकडे मार्गदर्शन मागितले होते. मसाल्यांमधील कीटकनाशकांचे प्रमाण आणि इथिलीन ऑक्साइडच्या वापराबाबत त्या वर्षी देशभर तपासणी मोहीम राबवण्यात आली होती.
तपासणीत काय आढळले
गोव्यातील रिव्हरसाइड रिसॉर्ट्स अँड हॉलिडे होम्स प्रायव्हेट लिमिटेड यांच्या परिसरातून जिरेपुडीचा नियामक नमुना घेण्यात आला होता. अन्न विश्लेषकाच्या तपासणीत त्यात अॅझोक्सिस्ट्रोबिन आणि थायमेथॉक्सम या कीटकनाशकांचे अंश कमाल निर्धारित मर्यादेपेक्षा जास्त आढळले.
कंपनीला निष्कर्षांविरुद्ध अपील करण्याची संधी देण्यात आली होती. त्यानंतर नमुना संदर्भ अन्न प्रयोगशाळेकडे पाठवण्यात आला. तेथील तपासणीतही नमुना असुरक्षित असल्याचे निश्चित झाले.
कंपनीला दिलेले निर्देश
निष्कर्ष निश्चित झाल्यानंतर एफएसएसएआयने संबंधित बॅच (बॅच क्रमांक E080668761) बाजारातून तातडीने परत मागवण्याचे आदेश दिले. कंपनीला पुढील गोष्टी करण्यास सांगण्यात आले आहे.
- परत मागवलेल्या उत्पादनाच्या संपूर्ण नोंदी ठेवणे.
- ठरलेल्या मुदतीत परत मागवण्याची माहिती आणि स्थितिदर्शक अहवाल सादर करणे.
- सुधारात्मक उपाययोजनांचा अहवाल देणे.
ग्राहकांनी काय करावे
एव्हरेस्टची पॅकबंद जिरेपूड खरेदी केलेल्या ग्राहकांनी पाकिटावर छापलेला बॅच क्रमांक तपासावा. पाकिटावर E080668761 हा क्रमांक असल्यास ती जिरेपूड वापरू नये.
उपलब्ध माहितीनुसार हा आदेश केवळ एकाच बॅचसाठी आहे. एव्हरेस्टची इतर उत्पादने किंवा जिरेपुडीच्या इतर बॅच यांचा यात समावेश असल्याचे जाहीर करण्यात आलेले नाही. कीटकनाशकांचे अंश जिऱ्यात कसे आले, याबद्दल सार्वजनिक सूचनेत माहिती देण्यात आलेली नाही.
दरम्यान अद्याप (५ ऑक्टोबरपर्यंत) एव्हरेस्ट फूड प्रॉडक्ट्सकडून या आदेशावर सविस्तर सार्वजनिक प्रतिक्रिया आलेली नाही.