बॉक्सिंगमधील पहिले द्रोणाचार्य पुरस्कार विजेते OP Bhardwaj यांचे निधन, राहुल गांधी यांनाही शिकवले होते बॉक्सिंग धडे

बॉक्सिंगमधील भारताचे पहिले द्रोणाचार्य पुरस्कार प्रशिक्षक ओ पी भारद्वाज यांचे वयाशी संबंधित मुद्द्यांशी आणि प्रदीर्घ आजाराने शुक्रवारी निधन झाले. ते 82 वर्षाचे होते आणि दहा दिवसांपूर्वी त्यांची पत्नी संतोष यांचेही आजाराने निधन झाले होते. भारद्वाज यांना 1985 मध्ये सर्वोच्च राष्ट्रीय सन्मान प्रदान करण्यात आला होता. 

बॉक्सिंग ग्लोव्हज (Photo Credit: Pixabay)

बॉक्सिंगमधील (Boxing) भारताचे पहिले द्रोणाचार्य पुरस्कार (Dronacharya Award) प्रशिक्षक ओ. पी भारद्वाज (OP Bhardwaj) यांचे वयाशी संबंधित मुद्द्यांशी आणि प्रदीर्घ आजाराने शुक्रवारी निधन झाले. ते 82 वर्षाचे होते आणि दहा दिवसांपूर्वी त्यांची पत्नी संतोष यांचेही आजाराने निधन झाले होते. भालचंद्र भास्कर भागवत (कुस्ती) आणि ओ एम नंबियार (अ‍ॅथलेटिक्स) यांच्या संयुक्त विद्यमाने कोचिंगमध्ये भारद्वाज यांना 1985 मध्ये सर्वोच्च राष्ट्रीय सन्मान प्रदान करण्यात आला होता.  2008 मध्ये भारद्वाज यांनी कॉंग्रेसचे खासदार राहुल गांधी (Rahul Gandhi) यांना दोन महिने बॉक्सिंगची काही तंत्र शिकवले होते. “बर्‍याच दिवसांपासून आजारामुळे त्यांची तब्येत बिघडली होती आणि त्यांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते. वय हा एक घटक होता आणि सुमारे दहा दिवसांपूर्वी आपल्या पत्नीला गमावल्याचा धक्का देखील होता,” टीएल गुप्ता, जवळचे कुटुंबातील मित्र आणि बॉक्सिंगचे माजी प्रशिक्षक यांनी पीटीआयला सांगितले.

“मी त्यांच्या पहिल्या विद्यार्थ्यांपैकी होतो याबद्दल अभिमान वाटतो. ते प्रेरणा होता,” त्यांनी पुढे म्हटले. माजी राष्ट्रीय प्रशिक्षक गुरबक्षसिंग संधू, जे एनआयएस येथे त्यांच्या पहिल्या विद्यार्थ्यांपैकी होते, त्यांनी सांगितले की ते एक हँड्स-ऑन प्रशिक्षक आहेत. “माझी भारद्वाज जींशी एक अद्भुत मैत्री होती. एनआयएसमध्ये सामील झाल्यानंतर मी त्यांचा विद्यार्थी तसेच सहकारी होतो. मी त्याला भारतीय बॉक्सिंगची भरभराट करताना पाहिली,” संधू म्हणाले, ज्यांच्या मार्गदर्शनाखाली भारताने बॉक्सिंगमध्ये पहिले ऑलिम्पिक पदक जिंकले. “तो नेहमीच मुलांबरोबर होते. ते कधीच उभा राहून शिकवत नव्हते. ते प्रशिक्षणादरम्यान मुलांबरोबर धावतील, अगदी लांब पल्ल्याची धावपळही. पूर्णपणे त्याच्यात सामील होणे हे मी त्यांच्याकडून शिकलो. दुःखाचा दिवस आहे,” त्यांनी पुढे म्हटले.

माजी राष्ट्रीय महासंघाचे सरचिटणीस ब्रिगेडिअर (निवृत्त) पीकेएम राजा, ज्यांच्या कार्यकाळात ते राष्ट्रीय निवडक होते, म्हणाले की भारद्वाज या खेळातील योगदानाबद्दल अत्यंत आदरणीय आहेत.

Share Now
Advertisement


Advertisement
Share Now
Advertisement