Indian Currency | (Photo credit: archived, edited, representative image)

Crime in Mumbai: तेलंगणा (Telangana Crime) राज्याचे नागरिक असलेल्या दोघांना बनावट चलन (Fake Currency) बाळगल्याच्या आरोपाखाली मुंबई पोलिसांनी अटक केली आहे. या दोघांकडे 8.7 लाख रुपये मूल्य असलेले बनावट भारतीय चलन आढळून आले. मालवणी पोलिसांनी (Malvani Police) गुरुवारी रात्री उशिरा ही कारवाई केली. पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनसुार, विशिष्ट गुप्तचर माहितीच्या आधारे मालाड पश्चिमेकडील मार्वे परिसरात ही अटक करण्यात आली. मारवे बीच रोडवरील साई बाबा मंदिराजवळ रात्री 9 वाजताच्या सुमारास पोलिसांच्या पथकाने एक बलेनो कार रोखली. आत त्यांना 500 रुपयांच्या 1,740 बनावट नोटा आणि एक लॅपटॉप, प्रिंटर आणि बनावट चलन छापण्यासाठी वापरल्या जाणाऱ्या इतर साधनांसह एक लॅपटॉप, प्रिंटर आणि इतर सामग्री सापडली. जी जप्त करण्यात आली.

नोटा बदलण्यासाठी तेलंगणातून मुंबईत

अटक झालेल्या आरोपींची नावे संपत अयंगपल्ली (46) आणि रहीम पाशा शेख (30) अशी असून दोघेही तेलंगणाचे रहिवासी आहेत. पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, आरोपी मुंबईत बनावट नोटा खऱ्या नोटांमध्ये बदलण्यासाठी आले होते. त्यासाठी ते 3:1 या दराने व्यवहार करण्याच्या तयारीत होते — तीन बनावट नोटांऐवजी एक खरी नोट मिळवण्याचा त्यांचा हेतू होता.

आंतरराज्य टोळीचा संशय, सूत्रधाराचा शोध सुरू

पोलिसांना यामध्ये आंतरराज्य टोळीचा सहभाग असल्याचा संशय आहे. या प्रकरणाचा मास्टरमाइंड कोण आहे, हे शोधण्यासाठी तपास सुरू करण्यात आला आहे. बनावट चलनाच्या या मोठ्या जाळ्याचा पर्दाफाश होण्याची शक्यता आहे.

वरिष्ठ अधिकाऱ्यांच्या नेतृत्वात कारवाई

ही कारवाई वरिष्ठ पोलीस निरीक्षक शैलेन्द्र नगरकर आणि गुन्हे निरीक्षक जीवन भातुकले यांच्या नेतृत्वाखाली करण्यात आली. पोलीस उपनिरीक्षक डॉ. दीपक हिंदे यांनी मिळालेल्या गोपनीय माहितीनंतर ही कारवाई यशस्वीरीत्या पार पाडली.

बीएनएस अंतर्गत गुन्हा दाखल, पुढील तपास सुरू

या प्रकरणी भारतीय न्याय संहितेच्या (Bharatiya Nyaya Sanhita) संबंधित कलमांखाली गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. दोन्ही आरोपी पोलिसांच्या कोठडीत असून पुढील तपास सुरू आहे. बनावट नोटांच्या या रॅकेटचा पूर्ण तपास लवकरच होण्याची अपेक्षा आहे.

वरिष्ठ पोलिस अधिकाऱ्यांच्या नेतृत्वाखालील ऑपरेशन

वरिष्ठ निरीक्षक शैलेंद्र नगरकर आणि गुन्हे निरीक्षक जीवन भातुकले यांच्या नेतृत्वाखालील पथकाने ही यशस्वी कारवाई केली, ज्यामध्ये पीएसआय डॉ. दीपक हिंडे यांनी गुप्त माहितीवरून कारवाई करण्यात आणि संशयितांना रोखण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली. भारतीय न्याय संहिता (बीएनएस) च्या संबंधित कलमांखाली गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे. दोन्ही आरोपी पोलिस कोठडीत आहेत आणि राज्यभरात कार्यरत असलेल्या बनावट चलन नेटवर्कचा संपूर्ण स्तर उघड करण्यासाठी पुढील तपास सुरू आहे.