Who Is Sneha Dubey?: संयुक्त राष्ट्रांच्या महासभेत भारताचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या सचिव स्नेहा दुबे नक्की कोण आहेत ?
स्नेहा दुबेंनी 2011 साली पहिल्याच प्रयत्नात नागरी सेवा परीक्षा उत्तीर्ण केली. त्या गोव्यात मोठी झाल्या आणि तिचा बालपणाचा बहुतांश भाग तिथेच गेला. पुण्याच्या फर्ग्युसन महाविद्यालयातून (Ferguson College) पदवी घेतल्यानंतर स्नेहा यांनी भूगोल विषयात नवी दिल्लीच्या जवाहरलाल विद्यापीठातून (JNU) पदव्युत्तर शिक्षण घेतले आहे.
भारताच्या प्रथम सचिव स्नेहा दुबे (Sneha Dubey) यांनी संयुक्त राष्ट्रांच्या महासभेत (UNGA) पाकिस्तानला (Pakistan) प्रत्युत्तराच्या अधिकारात दहशतवादाला पाठिंबा दिल्याबद्दल फटकारले आहे. काही वेळातच लोकांनी इंटरनेटचा वापर केला आणि या महिला अधिकाऱ्याचा शोध सुरू केला. स्नेहा दुबेंनी 2011 साली पहिल्याच प्रयत्नात नागरी सेवा परीक्षा उत्तीर्ण केली. त्या गोव्यात मोठी झाल्या आणि तिचा बालपणाचा बहुतांश भाग तिथेच गेला. पुण्याच्या फर्ग्युसन महाविद्यालयातून (Ferguson College) पदवी घेतल्यानंतर स्नेहा यांनी भूगोल विषयात नवी दिल्लीच्या जवाहरलाल विद्यापीठातून (JNU) पदव्युत्तर शिक्षण घेतले आहे. स्नेहा भारतीय परराष्ट्र सेवेत रुजू होण्यासाठी खूप उत्सुक होत्या.
आंतरराष्ट्रीय विषयांमध्ये तिला रस असल्याने, दुबेंनी दिल्लीच्या जेएनयूमधील स्कूल ऑफ इंटरनॅशनल स्टडीजमध्ये एमफिल अभ्यास पूर्ण केला. प्रवासाची आवड असलेल्या स्नेहाचा असा विश्वास आहे की आयएफएस बनल्याने तिला देशाचे प्रतिनिधित्व करण्याची उत्तम संधी मिळाली आहे. आंतरराष्ट्रीय सेवेसाठी निवड झाल्यानंतर स्नेहा दुबे यांची पहिली नेमणूक बाह्य व्यवहार मंत्रालयामध्ये होती. त्यानंतर ऑगस्ट 2014 मध्ये तिची माद्रिद येथील भारतीय दूतावासात नियुक्ती झाली.
Watch: India exercises its right of reply at the #UNGA @AmbTSTirumurti @MEAIndia @harshvshringla pic.twitter.com/YGcs28fYYa
— India at UN, NY (@IndiaUNNewYork) September 25, 2021
भारतीय परराष्ट्र सेवेत रुजू होण्याच्या कल्पनेने तिला नेहमीच प्रेरणा दिली आहे. असे सांगून या तरुण भारतीय मुत्सद्दीने एका मुलाखतीत उद्धृत केले होते, असे म्हटले आहे की जागतिक संबंधांमध्ये तिच्या स्वारस्याने तिला आंतरराष्ट्रीय संबंधांचा अभ्यास करण्यास नकार दिला. ती सांगते की परदेशी सेवांमध्ये सामील होण्यासाठी तिची प्रेरणा आंतरराष्ट्रीय घडामोडींविषयी शिकणे, नवीन संस्कृतींचा शोध घेण्याचा रोमांच, देशाचे प्रतिनिधित्व करणे, महत्त्वपूर्ण धोरणात्मक निर्णयांचा भाग असणे आणि लोकांना मदत करणे हे होते. हेही वाचा UNGA: संयुक्त राष्ट्रांच्या महासभेत पाकिस्तानचे पंतप्रधान इम्रान खान काश्मीर मुद्द्यावर भारतावर डागली तोफ, भारताच्या पहिल्या सचिव स्नेहा दुबेंनी दिले चोख प्रत्यूत्तर
सरकारी सेवेत रुजू होणारी स्नेहा तिच्या कुटुंबातील पहिली आहे. त्यांचे वडील बहुराष्ट्रीय कंपनीत काम करतात तर आई शाळेत शिक्षिका आहे. स्नेहा सध्या संयुक्त राष्ट्रात भारताच्या पहिल्या सचिव आहेत. दुबेचा व्हिडिओ समोर आल्यानंतर ट्विटर वापरकर्त्यांनी भरभरून स्तुती केली आहे. काही ट्विटर वापरकर्त्यांनी दुबे यांची तुलना भारताच्या आधीच्या महिला अधिकाऱ्यांशी केली ज्यांनी संयुक्त राष्ट्रात पाकिस्तानचा सामना केला.
(The above story first appeared on LatestLY on Sep 25, 2021 11:39 AM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

