उद्याचे हवामान अंदाज 19 मे: कोकणात अवकाळी पावसाची शक्यता, विदर्भ आणि मराठवाड्यात उन्हाचा कडाका कायम
हवामान विभागाने 19 मे 2026 रोजी महाराष्ट्रातील प्रमुख शहरांसाठी नवा अंदाज जारी केला आहे. यामध्ये मुंबई आणि पुण्यात अंशतः ढगाळ हवामान, तर नागपूर आणि छत्रपती संभाजीनगरमध्ये उष्णतेची लाट कायम राहण्याचा अंदाज आहे.
मुंबई. महाराष्ट्रात सध्या मान्सूनपूर्व वातावरणीय बदलांमुळे हवामानात मोठी विविधता पाहायला मिळत आहे. भारतीय हवामान विभागाने (IMD) १९ मे २०२६ या दिवसासाठी राज्याचा नवा प्रादेशिक हवामान अंदाज जारी केला आहे. अरबी समुद्रावरून येणाऱ्या आर्द्र वाऱ्यांमुळे कोकण आणि पश्चिम महाराष्ट्रात अंशतः ढगाळ वातावरण निर्माण झाले असून काही ठिकाणी हलक्या पावसाची शक्यता आहे. याउलट, उत्तर आणि मध्य भारतातून येणाऱ्या कोरड्या वाऱ्यांमुळे विदर्भ आणि लगतच्या मराठवाड्याच्या भागात तापमानाचा पारा चढलेलाच राहणार आहे. राज्यातील प्रमुख पाच शहरांमधील हवामानाची सविस्तर स्थिती खालीलप्रमाणे विभागवार स्पष्ट करण्यात आली आहे.
मुंबई आणि उपनगर (कोकण विभाग)
मुंबई आणि त्याच्या आसपासच्या उपनगरांमध्ये १९ मे रोजी मुख्यत्वे अंशतः ढगाळ आकाश राहण्याची शक्यता आहे. हवेतील वाढत्या आर्द्रतेमुळे मुंबईकरांना दिवसभर असह्य उकाड्याचा (Humid conditions) सामना करावा लागेल. कमाल तापमान ३४ ते ३५ अंश सेल्सिअसच्या आसपास राहण्याचा अंदाज असून, संध्याकाळच्या सुमारास किनारपट्टीच्या भागात काही ठिकाणी हलक्या सरी किंवा थेंबाथेंबी होऊ शकते. मात्र, मोठ्या पावसाची शक्यता नाही.
पुणे आणि परिसर (पश्चिम महाराष्ट्र)
पुणे शहर आणि लगतच्या जिल्ह्यांमध्ये मान्सूनपूर्व घडामोडींमुळे दुपारनंतर हवामानात बदल होण्याची शक्यता आहे. पुण्यात १९ मे रोजी कमाल तापमान ३८ ते ३९ अंश सेल्सिअसच्या दरम्यान नोंदवले जाऊ शकते. दुपारपर्यंत उन्हाचा चटका जाणवेल, परंतु दुपारनंतर स्थानिक पातळीवर ढग दाटून येण्याची शक्यता आहे. पश्चिम महाराष्ट्रातील काही भागांत विजांच्या कडकडाटासह आणि ताशी ३० ते ४० किमी वेगाने वाहणाऱ्या वाऱ्यासह हलका ते मध्यम पाऊस पडण्याचा अंदाज आहे.
नाशिक आणि उत्तर महाराष्ट्र
नाशिकसह उत्तर महाराष्ट्रातील जिल्ह्यांमध्ये १९ मे रोजी हवामान मुख्यत्वे कोरडे आणि उष्ण राहण्याचा अंदाज वर्तवण्यात आला आहे. नाशिकमध्ये कमाल तापमान ३९ ते ४० अंश सेल्सिअसच्या आसपास राहण्याची शक्यता आहे. सकाळी आणि रात्रीच्या तापमानात फारसा बदल होणार नसला, तरी दुपारच्या वेळी कोरडे वारे वाहतील. उत्तर महाराष्ट्रात पावसाची शक्यता अत्यंत विरळ असून नागरिकांना उन्हापासून संरक्षणाचा सल्ला देण्यात आला आहे.
नागपूर आणि विदर्भ विभाग
नागपूर आणि संपूर्ण विदर्भ भागात उष्णतेची लाट (Heatwave) १९ मे रोजी देखील तीव्र स्वरूपात कायम राहण्याचा अंदाज आहे. नागपूरमध्ये कमाल तापमान ४३ ते ४५ अंश सेल्सिअसच्या दरम्यान राहण्याची शक्यता असून हवामान विभागाने या भागासाठी यलो अलर्ट कायम ठेवला आहे. दुपारच्या वेळी कडक ऊन आणि उष्ण वाऱ्यांचे झोत (Loo) वाहणार असल्यामुळे नागरिकांनी दुपारी १२ ते ४ या वेळेत थेट उन्हात जाणे टाळावे, असे आवाहन प्रादेशिक आपत्ती व्यवस्थापन विभागाकडून करण्यात आले आहे.
मराठवाड्यातील प्रमुख केंद्र असलेल्या छत्रपती संभाजीनगर आणि आसपासच्या परिसरात १९ मे रोजी हवामान प्रामुख्याने कोरडे आणि सूर्यप्रकाशित राहील. येथील कमाल तापमान ४१ ते ४२ अंश सेल्सिअसच्या आसपास नोंदवले जाऊ शकते. मराठवाड्यात काही ठिकाणी हलके ढग दिसू शकत असले, तरी पावसाची शक्यता नगण्य आहे. वाढत्या तापमानामुळे या भागात पाण्याच्या वापरात वाढ झाली असून उन्हाचा चटका कायम राहणार आहे.