NEET UG पेपर लीक प्रकरण: शुभम खैरनार कोण आहे? अटक केलेल्या विद्यार्थ्याचा धक्कादायक खुलासा
नीट (NEET UG) पेपर लीक प्रकरणात अटक करण्यात आलेल्या शुभम खैरनार या विद्यार्थ्याने १० लाख रुपयांना 'गेस पेपर' विकत घेतल्याची कबुली दिली असून, या प्रकरणातील धागेदोरे आता अधिक गडद झाले आहेत.
देशातील सर्वात मोठ्या वैद्यकीय प्रवेश परीक्षेच्या (NEET UG) पेपर लीक प्रकरणाने संपूर्ण देशाला हादरवून सोडले आहे. या प्रकरणात आता शुभम खैरनार (Shubham Khairnar) नावाच्या एका विद्यार्थ्याला अटक करण्यात आली असून त्याच्या चौकशीतून अनेक धक्कादायक माहिती समोर आली आहे. शुभमने परीक्षेपूर्वी १० लाख रुपये देऊन 'गेस पेपर' मिळवला होता आणि त्यातील प्रश्न प्रत्यक्ष परीक्षेत आल्याची कबुली त्याने दिली आहे. यामुळे या परीक्षेच्या पारदर्शकतेवर पुन्हा एकदा प्रश्नचिन्ह उपस्थित झाले आहे.
शुभम खैरनार कोण आहे?
शुभम खैरनार हा नीट परीक्षेची तयारी करणारा एक विद्यार्थी असून तो महाराष्ट्रातील नाशिक जिल्ह्याचा रहिवासी आहे. वैद्यकीय शिक्षणासाठी लागणारी उच्च गुणांची अट पूर्ण करण्यासाठी त्याने गैरमार्गाचा अवलंब केल्याचे तपासात निष्पन्न झाले आहे. तपासादरम्यान असे दिसून आले की, शुभम हा त्या रॅकेटच्या संपर्कात होता जे नीट परीक्षेचे पेपर फुटल्याचा दावा करत होते.
१० लाखांचा सौदा आणि 'गेस पेपर'
शुभमने चौकशीदरम्यान मान्य केले की, त्याने एका मध्यस्थाच्या माध्यमातून १० लाख रुपयांचा व्यवहार केला होता. त्याला परीक्षेच्या काही तास आधी एक 'गेस पेपर' (संभाव्य प्रश्नपत्रिका) देण्यात आली होती. सर्वात धक्कादायक बाब म्हणजे, प्रत्यक्षात जेव्हा तो परीक्षेला बसला, तेव्हा त्या गेस पेपरमधील बहुतांश प्रश्न जसेच्या तसे विचारण्यात आले होते. यावरून हे स्पष्ट होते की, तो केवळ गेस पेपर नसून तो प्रत्यक्षात फुटलेला मूळ पेपर होता.
रॅकेटची कार्यपद्धती
तपास यंत्रणांच्या मते, हे एक मोठे आंतरराज्य रॅकेट असून त्याचे धागेदोरे बिहार, गुजरात आणि महाराष्ट्रापर्यंत पसरलेले आहेत. शुभमसारख्या अनेक विद्यार्थ्यांना अशाच प्रकारे मोठ्या रकमांच्या बदल्यात पेपर पुरवण्यात आले होते. विद्यार्थ्यांना एका गुप्त ठिकाणी नेऊन त्या प्रश्नांची उत्तरे पाठ करून घेतली जात असल्याचेही तपासात समोर आले आहे.
पुढील कायदेशीर कारवाई
शुभम खैरनारला अटक केल्यानंतर आता त्याला पोलीस कोठडी सुनावण्यात आली आहे. त्याच्या मोबाईल चॅट्स आणि आर्थिक व्यवहारांची बारकाईने चौकशी केली जात आहे. यामागील मास्टरमाईंड कोण आहे आणि हे रॅकेट किती खोलवर रुजलेले आहे, याचा शोध आता सीबीआय (CBI) आणि स्थानिक पोलीस घेत आहेत.
नीट पेपर लीक प्रकरणामुळे प्रामाणिकपणे अभ्यास करणाऱ्या लाखो विद्यार्थ्यांमध्ये संतापाची लाट आहे. शुभम खैरनारच्या अटकेमुळे हे स्पष्ट झाले आहे की, परीक्षा यंत्रणेत मोठे दोष असून श्रीमंत आणि वशिलेबाज विद्यार्थी कशाप्रकारे गुणवत्ता डावलून पुढे जात आहेत. या प्रकरणात पारदर्शक तपास होऊन दोषींना कठोर शिक्षा व्हावी, अशी मागणी सर्व स्तरांतून होत आहे.