Maharashtra Weather Update 20 April: संमिश्र हवामान; विदर्भात उष्णतेची लाट, तर कोकण आणि पश्चिम महाराष्ट्रात पावसाची शक्यता
महाराष्ट्रात आज, २० एप्रिल २०२६ रोजी हवामानात मोठा बदल पाहायला मिळणार आहे. विदर्भात उष्णतेच्या लाटेचा प्रभाव कायम असताना, कोकण आणि पश्चिम महाराष्ट्रातील काही जिल्ह्यांमध्ये मेघगर्जना आणि विजांसह मान्सूनपूर्व पावसाची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे.
महाराष्ट्रात सध्या हवामानाचे दोन टोकाचे पैलू पाहायला मिळत आहेत. भारतीय हवामान विभागाने (IMD) दिलेल्या माहितीनुसार, आज २० एप्रिल २०२६ रोजी राज्याच्या विविध भागांत हवामानाची स्थिती वेगळी असेल. विदर्भ आणि मराठवाड्यात कडाक्याचे ऊन आणि उष्णतेची लाट जाणवणार असली तरी, पश्चिम महाराष्ट्रातील घाट विभाग आणि कोकण किनारपट्टीवर पावसाचे ढग जमा होण्यास सुरुवात झाली आहे. अरबी समुद्रावरून येणाऱ्या बाष्पयुक्त वाऱ्यांमुळे राज्याच्या काही भागांत मान्सूनपूर्व पावसाचा इशारा देण्यात आला आहे.
मुंबई आणि कोकण किनारपट्टी
मुंबई आणि आसपासच्या परिसरात आज आकाश प्रामुख्याने ढगाळ राहण्याची शक्यता आहे. कमाल तापमान ३४° ते ३५° सेल्सिअसच्या दरम्यान राहील, मात्र आर्द्रतेचे प्रमाण जास्त असल्याने प्रचंड उकाडा जाणवेल. संध्याकाळच्या सुमारास किंवा रात्री उशिरा मुंबई आणि ठाणे जिल्ह्यांत हलक्या पावसाच्या सरी कोसळण्याची शक्यता आहे. रत्नागिरी आणि सिंधुदुर्ग जिल्ह्यांत मात्र काही ठिकाणी विजांच्या कडकडाटासह मध्यम स्वरूपाचा पाऊस पडू शकतो.
पुणे आणि पश्चिम महाराष्ट्र
पुणे शहरासह जिल्ह्यात आज दुपारनंतर हवामानात बदल होण्याची शक्यता आहे. पुण्यात आज कमाल तापमान ३७° सेल्सिअसच्या आसपास राहण्याचा अंदाज असून, संध्याकाळी सोसाट्याचा वारा आणि मेघगर्जनेसह पावसाची शक्यता आहे. सातारा, कोल्हापूर आणि सांगली या जिल्ह्यांतही पुढील २४ तासांत पावसाच्या सरी अपेक्षित आहेत. शेतकऱ्यांनी आपली काढणी केलेली पिके सुरक्षित स्थळी हलवण्याचे आवाहन प्रशासनाकडून करण्यात आले आहे.
नाशिक आणि उत्तर महाराष्ट्र
नाशिक विभागामध्ये उष्णतेचा प्रभाव कायम असून तापमान ३८° ते ४०° सेल्सिअसपर्यंत जाण्याची शक्यता आहे. तरीही, नाशिकच्या ग्रामीण भागात आणि घाट माथ्यावर स्थानिक वातावरण बदलामुळे पावसाचे सावट असेल. जळगाव आणि धुळे जिल्ह्यात उष्ण व कोरडे वारे वाहण्याची शक्यता असून दुपारी घराबाहेर पडताना नागरिकांनी काळजी घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.
नागपूर आणि विदर्भ
नागपूरसह संपूर्ण विदर्भात आज उष्णतेची लाट (Heatwave) कायम राहील. नागपुरात कमाल तापमान ४२° ते ४४° सेल्सिअसपर्यंत पोहोचण्याचा अंदाज आहे. अकोला आणि चंद्रपूर जिल्ह्यांतही कडक ऊन असल्याने दुपारी १२ ते ४ या वेळेत काम नसल्यास घराबाहेर पडणे टाळावे. विदर्भात पावसाची शक्यता तूर्तास कमी असली तरी, उष्णतेमुळे नागरिक हैराण झाले आहेत.
संभाजीनगर आणि मराठवाडा
छत्रपती संभाजीनगर आणि मराठवाड्यातील इतर जिल्ह्यांमध्ये आज हवामान उष्ण आणि दमट राहील. कमाल तापमान ४०° सेल्सिअसच्या आसपास राहण्याची शक्यता आहे. मराठवाड्यातील काही जिल्ह्यांमध्ये विशेषतः धाराशिव आणि लातूर भागात अंशतः ढगाळ वातावरण राहून हलका पाऊस पडू शकतो.
अंदाज (21 एप्रिल 2026)
उद्या, २१ एप्रिल रोजी राज्यात पावसाचा जोर आणखी वाढण्याची शक्यता आहे. दक्षिण कोकण आणि पश्चिम महाराष्ट्रात 'येलो अलर्ट' जारी करण्यात आला असून, मुंबईतही पावसाच्या सरींची तीव्रता वाढू शकते. विदर्भात मात्र उष्णतेची लाट कायम राहील, परंतु तापमानात १ ते २ अंशांनी किंचित घट होण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे. नागरिकांनी हवामानातील या बदलांनुसार आपल्या प्रवासाचे आणि कामाचे नियोजन करावे.
(The above story first appeared on LatestLY on Apr 20, 2026 11:59 AM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

