औंधमधील वाहतूक कोंडी सुटणार? ब्रेमेन चौक ते राजीव गांधी पुलादरम्यान उड्डाणपुलाचा प्रस्ताव
औंधमधील ब्रेमेन चौक ते राजीव गांधी पूल या मार्गावरील वाहतूक कोंडी कमी करण्यासाठी पुणे महानगरपालिका उड्डाणपूल उभारण्याच्या तयारीत आहे. सविस्तर प्रकल्प अहवाल (डीपीआर) तयार करण्यासाठी दोन कोटी रुपयांची तरतूद करण्यात आली आहे.
औंधमधील ब्रेमेन चौक आणि राजीव गांधी पूल यांदरम्यान उड्डाणपूल उभारण्याची तयारी पुणे महानगरपालिकेने सुरू केली आहे. पुणे आणि पिंपरी-चिंचवड यांना जोडणाऱ्या या मार्गावर होणारी नेहमीची वाहतूक कोंडी कमी करणे, हा प्रकल्पाचा उद्देश आहे. सविस्तर प्रकल्प अहवाल (डीपीआर) तयार करण्यासाठी महापालिकेने दोन कोटी रुपयांची तरतूद केली आहे.
प्रस्तावित उड्डाणपूल कसा असेल
प्रस्तावित उड्डाणपूल ब्रेमेन चौकाजवळील वाहतूक प्रशिक्षण शाळेपासून राजीव गांधी पुलापर्यंत असेल. आमदार सिद्धार्थ शिरोळे यांनी हा पूल राजीव गांधी पूल आणि कस्तुरबा वसाहत परिसराला जोडणारा असेल, असे सांगितले. डीपीआरची तरतूद महापालिकेच्या अंदाजपत्रकात आधीच करण्यात आल्याचेही ते म्हणाले.
पुलाच्या रचनेचा अभ्यास करून डीपीआर तयार करण्यासाठी सल्लागाराची नेमणूक केली जाईल. त्यानंतरच प्रत्यक्ष बांधकामाबाबत निर्णय घेतले जातील.
भुयारी मार्गाऐवजी उड्डाणपूल का
महापालिका अधिकाऱ्यांच्या माहितीनुसार, ब्रेमेन चौक परिसरातून नाला जातो. त्यामुळे येथे भुयारी मार्गाऐवजी उड्डाणपुलाचा पर्याय विचारात घेतला जात आहे.
कोणत्या प्रवाशांना दिलासा मिळणार
या मार्गावर सकाळ आणि संध्याकाळच्या गर्दीच्या वेळी मोठी वाहतूक कोंडी होते. पुणे आणि पिंपरी-चिंचवड दरम्यान प्रवास करणाऱ्या नागरिकांना याचा त्रास होतो. वाकड, हिंजवडी, पिंपळे निलख, पिंपळे सौदागर आणि सांगवी या भागांतील प्रवाशांना उड्डाणपुलामुळे दिलासा मिळेल, अशी अपेक्षा आहे.
पाहणी आणि कालमर्यादा
उपमहापौर परशुराम वाडेकर, आमदार शिरोळे, दिनकर गोजारे आणि महापालिकेच्या पथ विभागाचे प्रमुख राजेश बनकर यांनी प्रस्तावित मार्गाची पाहणी केली. आवश्यक प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतर बांधकाम एक ते दीड वर्षात पूर्ण होऊ शकेल, असे शिरोळे यांनी सांगितले. मात्र, ही कालमर्यादा प्रकल्पाला मान्यता आणि निधी मिळण्यावर अवलंबून असेल.
रस्तारुंदीचे काम अपूर्ण
दरम्यान, परिसरातील रस्तारुंदीची काही कामे अद्याप अपूर्ण आहेत, त्यामुळे कोंडीत भर पडत आहे. औंधमधील मोटार वाहन निरीक्षक कार्यालयामुळे यापूर्वी रुंदीकरणात अडथळा येत होता. हे कार्यालय आता स्थलांतरित करण्यात आले असून, त्यानंतर महापालिकेच्या पथ विभागाने रुंदीकरणाचे काम सुरू केले आहे. शिवाजी विद्या मंदिर परिसरासह काही ठिकाणची कामे अजून बाकी आहेत.
आता सल्लागाराची नियुक्ती आणि डीपीआरची तयारी हे पुढील टप्पे आहेत. अहवाल तयार झाल्यानंतर प्रकल्पाचा खर्च, आराखडा आणि बांधकामाची कार्यवाही निश्चित होईल.