महाराष्ट्र उद्याचे हवामान अंदाज 8 जून: राज्यात मान्सूनचे आगमन; 15 जूनपर्यंत पावसाचा जोर कमी राहण्याची शक्यता
दक्षिण कोकणात मान्सून दाखल झाला असून 8 जून 2026 रोजी पुणे, मुंबई आणि राज्यातील इतर महत्त्वाच्या शहरांमध्ये हवामान कसे राहील, याचा सविस्तर अंदाज. हवामान विभागाने पुढील काही दिवस पावसाचा जोर कमी राहण्याचा अंदाज वर्तवला आहे.
दक्षिण मान्सूनने महाराष्ट्रात अधिकृतपणे प्रवेश केला असून दक्षिण कोकणातील सिंधुदुर्ग आणि रत्नागिरी जिल्ह्यांत पावसाने हजेरी लावली आहे. भारतीय हवामान शास्त्र विभाग (IMD) आणि राज्य प्रशासनाने दिलेल्या माहितीनुसार, ८ जून २०२६ रोजी राज्यातील काही भागात मेघगर्जनेसह हलका ते मध्यम पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. मात्र, या सुरुवातीच्या प्रगतीनंतर मान्सूनची पुढील वाटचाल काहीशी संथ गतीने होणार असून, १५ जूनपर्यंत राज्यात सर्वदूर आणि मुसळधार पावसाची शक्यता कमी वर्तवण्यात आली आहे.
मुंबई आणि मुंबई उपनगरात ८ मे रोजी अंशतः ढगाळ वातावरण राहण्याची शक्यता असून संध्याकाळ किंवा रात्रीच्या वेळी हलक्या पावसाच्या सरी कोसळू शकतात. शहरात सध्या दमट आणि उष्ण हवामान कायम असून कमाल तापमान ३४ ते ३५ अंश सेल्सिअस दरम्यान राहील. दक्षिण कोकणात ९ जूनपर्यंत पावसाचा जोर चांगला असला, तरी मुंबईत मान्सूनच्या अधिकृत आगमनासाठी आणखी दोन ते तीन दिवसांची प्रतीक्षा करावी लागू शकते.
पुणे आणि पश्चिम महाराष्ट्र
पश्चिम महाराष्ट्रात मान्सूनच्या आगमनासाठी पोषक हवामान तयार झाले असून ८ जून रोजी पुण्यात मान्सून दाखल होण्याची शक्यता आहे. पुण्यात दिवसभरात ढगाळ हवामान राहील आणि दुपारनंतर किंवा संध्याकाळी विजांच्या कडकडाटासह हलका ते मध्यम स्वरूपाचा पाऊस पडण्याचा अंदाज आहे. हवामान खात्याने येथे ४० ते ५० किमी प्रतितास वेगाने वारे वाहण्याचा इशाराही दिला आहे.
नाशिक आणि उत्तर महाराष्ट्र
उत्तर महाराष्ट्रातील नाशिक आणि जळगाव परिसरामध्ये अद्याप उष्णतेचा प्रभाव जाणवत आहे. ८ जून रोजी या भागात अंशतः ढगाळ वातावरण राहील. काही भागात दुपारनंतर स्थानिक हवामान बदलांमुळे ढग जमून हलका पाऊस किंवा पावसाच्या सरी येऊ शकतात. उत्तर महाराष्ट्रात कमाल तापमान अद्याप ४० अंश सेल्सिअसच्या आसपास नोंदवले जात असल्याने उकाडा कायम राहील.
छत्रपती संभाजीनगर आणि Marathwada
मराठवाडा विभागात ८ जून रोजी काही ठिकाणी वादळी वाऱ्यासह हलक्या पावसाचा अंदाज आहे. छत्रपती संभाजीनगर आणि लगतच्या जिल्ह्यांमध्ये कमाल तापमान ३५ ते ४० अंश सेल्सिअसच्या दरम्यान राहील. हवामान विभागाने या भागात विजांच्या कडकडाटासह हलक्या पावसाचा यलो अलर्ट दिला असला, तरी शेतीसाठी उपयुक्त असा मोठा पाऊस होण्यासाठी नागरिकांना आणखी काही दिवस वाट पहावी लागेल.
नागपूर आणि विदर्भ
विदर्भातील नागपूर आणि आसपासच्या जिल्ह्यांमध्ये उष्णतेची तीव्रता अजूनही जास्त आहे. ८ जून रोजी नागपूरमध्ये कमाल तापमान ४२ ते ४३ अंश सेल्सिअसच्या आसपास राहण्याचा अंदाज असून उष्णतेची लाट कायम राहील. विदर्भातील काही जिल्ह्यांमध्ये दुपारनंतर आकाश ढगाळ होऊन वादळी वाऱ्यासह पावसाची शक्यता असली, तरी मान्सूनचा मुख्य प्रवाह या भागात पोहोचण्यास जूनचा दुसरा पंधरवडा उजाडण्याची शक्यता आहे.