Maharashtra Monsoon 2026: महाराष्ट्रात मान्सून कधी येणार? हवामान तज्ज्ञांचा मोठा अंदाज, मुंबईसह 'या' दिवशी होणार आगमन
हवामान तज्ज्ञ आणि भारतीय हवामान विभागाच्या अंदाजानुसार, यंदा दक्षिण-पश्चिम मान्सून नेहमीच्या वेळेपूर्वी म्हणजेच जूनच्या पहिल्या आठवड्यात महाराष्ट्रात दाखल होण्याची दाट शक्यता आहे.
महाराष्ट्रातील शेतकरी आणि सर्वसामान्य नागरिकांसाठी एक महत्त्वाची आणि दिलासादायक बातमी आहे. यंदा राज्यात मान्सूनचे आगमन वेळेपूर्वी किंवा वेळेवर होण्याची शक्यता हवामान तज्ज्ञांनी वर्तवली आहे. भारतीय हवामान विभागाच्या (IMD) ताज्या अंदाजानुसार, दक्षिण-पश्चिम मान्सून २६ मे च्या सुमारास केरळमध्ये दाखल होण्याची शक्यता असून, त्याचा पुढील प्रवास सुरळीत राहिल्यास जूनच्या पहिल्याच आठवड्यात मान्सून महाराष्ट्रात प्रवेश करेल. मुंबई आणि कोकण किनारपट्टीच्या भागात नेहमीपेक्षा काही दिवस आधीच मान्सूनच्या सरी कोसळू शकतात.
महाराष्ट्रात मान्सूनच्या आगमनाची संभाव्य तारीख
हवामान तज्ज्ञांच्या विश्लेषणानुसार, केरळमध्ये मान्सूनचे आगमन झाल्यानंतर साधारणपणे एका आठवड्यात तो महाराष्ट्राच्या सीमेवर पोहोचतो. या गणितानुसार, २ जून २०२६ च्या सुमारास मान्सून दक्षिण महाराष्ट्रात (सिंधुदुर्ग आणि दक्षिण कोकण परिसर) दाखल होऊ शकतो. जर मान्सूनचा वेग असाच कायम राहिला, तर ५ जून २०२६ पर्यंत मुंबई आणि परिसरामध्ये मान्सूनचे अधिकृत आगमन होण्याची शक्यता तज्ज्ञांनी व्यक्त केली आहे. मुंबईत मान्सूनची नियमित तारीख ११ जून असली, तरी यंदा तो जवळपास ५ ते ६ दिवस आधीच पोहोचण्याची चिन्हे आहेत.
मान्सूनच्या प्रवासाची सद्यस्थिती
भारतीय हवामान विभागाच्या माहितीनुसार, मान्सूनने दक्षिण-पूर्व अरबी समुद्र आणि कन्याकुमारीच्या काही भागात आपली प्रगती केली आहे. अंदमान आणि निकोबार बेटांवर मान्सून आधीच वेळेवर पोहोचला आहे. सध्या समुद्रातील वातावरणीय स्थिती मान्सूनच्या पुढील प्रवासासाठी अत्यंत अनुकूल आहे. परिणामी, मान्सून विनाअडथळा उत्तरेकडे सरकत असून महाराष्ट्राच्या दिशेने त्याची वाटचाल वेगाने सुरू आहे.
मागील वर्षाची पार्श्वभूमी आणि यंदाचा पाऊस
गेल्या वर्षी म्हणजेच २०२५ मध्ये मुंबईत २६ मे रोजीच मान्सून दाखल झाला होता, जो गेल्या ७५ वर्षांतील सर्वात लवकर आलेला मान्सून ठरला होता. यंदा जरी मान्सून वेळेपूर्वी येत असला, तरी हवामान विभागाने एप्रिल महिन्यात जारी केलेल्या दीर्घकालीन अंदाजात देशात सरासरीच्या ९२ टक्के पावसाची शक्यता वर्तवली आहे. 'एल निनो' (El Nino) स्थितीच्या प्रभावामुळे जून ते सप्टेंबर या चार महिन्यांच्या कालावधीत मध्य भारतात पाऊस काहीसा कमी राहण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे.
जूनच्या सुरुवातीला प्री-मान्सून पावसाचा जोर वाढणार
मान्सूनच्या मुख्य प्रवाहापूर्वी मे महिन्याच्या अखेरीस आणि जूनच्या पहिल्या दोन दिवसांत मध्य महाराष्ट्र, मराठवाडा आणि कोकणच्या काही भागांत वादळी वाऱ्यासह पूर्व-मोसमी (Pre-Monsoon) पाऊस पडण्याचा अंदाज आहे. मुंबई आणि ठाणे परिसरामध्ये जूनच्या सुरुवातीलाच ढगाळ वातावरण होऊन हवेतील उष्णता कमी होईल आणि मान्सूनच्या आगमनासाठी पोषक वातावरण तयार होईल असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.