Mukhyamantri Majhi Ladki Bahin Yojana: मुख्यमंत्री माझी लाडकी बहीण, महिन्याच्या अखेरीस खात्यात हप्ता जमा होण्याची शक्यता; जाणून घ्या अपडेट
मुख्यमंत्री माझी लाडकी बहीण योजनेचा हप्ता गेल्या काही महिन्यांपासून विलंबाने मिळत असून, एप्रिल महिन्याचा हप्ता या आठवड्याभरात महिलांच्या खात्यात जमा होण्याची शक्यता आहे.
महाराष्ट्र शासनाच्या अत्यंत लोकप्रिय असलेल्या 'मुख्यमंत्री माझी लाडकी बहीण' योजनेच्या हप्त्याबाबत मोठी अपडेट समोर येत आहे. गेल्या काही महिन्यांपासून या योजनेचे पैसे मिळण्यास विलंब होत असल्याने लाभार्थी महिलांमध्ये चिंतेचे वातावरण होते. मात्र, ताज्या माहितीनुसार, एप्रिल महिन्याचा प्रलंबित हप्ता या आठवड्याच्या शेवटपर्यंत पात्र महिलांच्या बँक खात्यात जमा होण्याची दाट शक्यता आहे. साधारणपणे महिन्याच्या शेवटच्या आठवड्यात हा निधी वितरित करण्याची पद्धत असल्याने प्रशासकीय स्तरावर तयारी पूर्ण झाल्याचे समजते.
हप्ता विलंबाची कारणे आणि स्वरूप
लाडकी बहीण योजनेचा हप्ता गेल्या अनेक महिन्यांपासून एक महिना उशिराने दिला जात असल्याचे निरीक्षण नोंदवण्यात आले आहे. तांत्रिक पडताळणी आणि लाभार्थ्यांच्या याद्यांचे अद्ययावतीकरण यामुळे ही प्रक्रिया लांबणीवर पडते. नियमानुसार, प्रत्येक महिन्याचा निधी त्या महिन्याच्या शेवटच्या काही दिवसांत महिलांच्या खात्यात पाठवला जातो. यंदाही एप्रिल महिन्याच्या शेवटच्या आठवड्यात ही रक्कम जमा होण्याची प्रक्रिया सुरू झाली आहे.
या आठवड्यात पैसे येण्याची शक्यता
सध्या एप्रिल महिन्याचा शेवटचा आठवडा सुरू असून, येत्या २ ते ३ दिवसांत डीबीटी (DBT) प्रणालीद्वारे पैसे हस्तांतरित केले जाऊ शकतात. ज्या महिलांचे बँक खाते आधार कार्डशी लिंक आहे आणि ज्यांचे अर्ज पूर्णपणे मंजूर झाले आहेत, अशाच महिलांना या टप्प्यात लाभ मिळणार आहे. बँकांकडून व्यवहारांची प्रक्रिया पूर्ण होताच महिलांना त्यांच्या मोबाईलवर एसएमएस (SMS) प्राप्त होतील.
तांत्रिक अडचणी आणि बँक केवायसी (KYC)
अनेक महिलांना हप्ता न मिळण्याचे मुख्य कारण बँक खात्यातील तांत्रिक त्रुटी असल्याचे समोर आले आहे. जर आपले आधार लिंकिंग किंवा केवायसी (KYC) अपूर्ण असेल, तर हप्ता जमा होण्यास अडथळा येऊ शकतो. अशा परिस्थितीत महिलांनी आपल्या जवळच्या बँक शाखेत जाऊन खाते सक्रिय असल्याची खात्री करून घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.