Loudspeaker In Uttar Pradesh: महाराष्ट्रातून सुरु झालेला अजानचा वाद आता उत्तर प्रदेशात, अजानच्या वेळी लाऊडस्पीकरवर हनुमान चालिसाचे पठण
अलीगडच्या 21 चौकाचौकात हनुमान चालीसा वाजवण्याच्या तयारीत आहे. त्यासाठी लोकांकडून देणग्या घेतल्या जात आहेत. अद्याप या दोन्ही ठिकाणी प्रशासनाकडून याबाबत कोणताही प्रतिसाद मिळालेला नाही.
महाराष्ट्रातून (Maharashtra) सुरू झालेला अजानचा वाद (Loudspeaker Controversy) आता उत्तर प्रदेशात (UP) पोहोचला आहे. वाराणसीमध्ये (Varanasi) अजानच्या वेळी लाऊडस्पीकरवर मोठ्या आवाजात पाच वेळा हनुमान चालिसाचे पठण सुरू झाले आहे. श्रीकाशी विश्वनाथ ज्ञानवापी मुक्ती चळवळ संघटनेने हे अभियान सुरू केले आहे. संस्थेचे अध्यक्ष सुधीर सिंह यांनी त्यांच्या घरात आणि आजूबाजूच्या टेरेसवर अनेक लाऊडस्पीकर लावले आहेत. यासह, AVVP अलीगडच्या 21 चौकाचौकात हनुमान चालीसा वाजवण्याच्या तयारीत आहे. त्यासाठी लोकांकडून देणग्या घेतल्या जात आहेत. अद्याप या दोन्ही ठिकाणी प्रशासनाकडून याबाबत कोणताही प्रतिसाद मिळालेला नाही. वाराणसीच्या साकेत नगरचे सुधीर सिंह आपल्या गच्चीवर उभे राहून काही साथीदारांसह अजानच्या वेळी लाऊडस्पीकरवर हनुमान चालिसाचे पठण करतात. सकाळी लाऊडस्पीकरवर होणाऱ्या अजानमुळे लोकांची झोप उडाली असल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे. त्यामुळेच हे केले जात आहे.
आम्ही कोणत्याही धर्माच्या विरोधात नाही
सुधीर म्हणतात की, 'आम्ही कोणत्याही धर्माच्या विरोधात नाही, अजान असू द्या, पण कमी आवाजात. जेणेकरून कोणाच्याही झोपेचा त्रास होणार नाही. जेव्हा ते हळू वाजवतील तेव्हा आम्हीही हळू वाजवू.' ते म्हणाले की, आम्ही आता चार ते पाच वेळा लाऊडस्पीकरवर हनुमान चालिसाचे पठण करत आहोत, मात्र नियमानुसार हनुमान चालीसा फक्त सूर्योदय आणि सूर्यास्ताच्या वेळीच पाठ केली जाते, त्यामुळे पुढे जाऊन या दोन वेळेस हनुमान चालिसाचे पठण केले जाईल.
अलीगढलाही लवकरच सुरुवात होणार
अलिगडमध्ये अखिल भारतीय विद्यार्थी परिषदेचे माजी राज्यमंत्री बलदेव चौधरी जनतेच्या मदतीने SITU हनुमान चाळीच्या धड्यासाठी देणगी गोळा करून लाऊडस्पीकर लावणार आहेत. अचलताल येथील अचलेश्वर मंदिरापासून ही सुरुवात झाली. यासाठी हिंदूत्ववादी संघटना बाजारातून देणग्या गोळा करत आहेत. अलिगढमध्ये भजन आणि हनुमान चालीसा वाजवण्यासाठी 21 चौकाचौकात हे लाऊडस्पीकर लावले जातील. यापूर्वी अलिगडमध्ये लाऊडस्पीकरवर अजानच्या निषेधार्थ मंदिराबाहेर हनुमान चालिसाचे पठण करण्यात आले होते. त्यानंतर हिंदुत्ववादी संघटनांनी रस्त्यावर महाआरतीही केली. (हे देखील वाचा: आधी पाकव्याप्त काश्मीर भारतात आणा; संजय राऊत यांचा मोहन भागवत यांना खोचक टोला)
असा इशारा राज ठाकरें यांनी दिला
उल्लेखनीय म्हणजे, यापूर्वी मनसे प्रमुख राज ठाकरे यांनी महाराष्ट्रातील मशिदींतील लाऊडस्पीकर हटवण्याचा इशारा दिला होता. तेथे लाऊडस्पीकरवरून अजानच्या निषेधार्थ हनुमान चालिसाचे पठण केले जात आहे. तसेच मशिदींवरचे भोंगे काढण्यासाठी त्यांनी 3 मेचा अल्टिमेटमही दिला आहे.
(The above story first appeared on LatestLY on Apr 15, 2022 08:40 AM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

