HIV Treatment: एचआयव्ही संसर्ग बरा करणारी चाचणी 100 टक्के यशस्वी'; आता फक्त 2 इंजेक्शनने बरा होणार AIDS
दक्षिण आफ्रिका आणि युगांडामध्ये मोठ्या प्रमाणावर केलेल्या क्लिनिकल ट्रायलमध्ये असे दिसून आले आहे की वर्षातून दोनदा नवीन प्रतिबंधात्मक औषधाचे इंजेक्शन तरुण महिलांना एचआयव्ही संसर्गापासून पूर्ण संरक्षण देते.
HIV Treatment: जगभरातील एचआयव्ही (HIV) आणि एड्स (AIDS) ग्रस्तांसाठी ही सर्वात मोठी दिलासा देणारी बातमी आहे. एचआयव्ही संसर्ग (HIV infection) बरा करणाऱ्या इंजेक्शनची यशस्वी चाचणी झाल्याचा दावा शास्त्रज्ञांनी केला आहे. या इंजेक्शनचे दोन डोस वर्षभरात घ्यावे लागतील. यानंतर एड्सचेही उच्चाटन होणार आहे. दक्षिण आफ्रिका आणि युगांडामध्ये मोठ्या प्रमाणावर केलेल्या क्लिनिकल ट्रायलमध्ये असे दिसून आले आहे की वर्षातून दोनदा नवीन प्रतिबंधात्मक औषधाचे इंजेक्शन तरुण महिलांना एचआयव्ही संसर्गापासून पूर्ण संरक्षण देते.
दर सहा महिन्यांनी 'लेन्कापाविर'चे इंजेक्शन इतर दोन औषधांपेक्षा (दररोज घेतल्या जाणाऱ्या गोळ्या) एचआयव्ही संसर्गापासून चांगले संरक्षण देते का? हे शोधण्याचा प्रयत्न या चाचणीत करण्यात आला. तिन्ही औषधे ‘प्री-एक्सपोजर प्रोफिलॅक्सिस’ औषधे आहेत.युगांडामधील तीन ठिकाणी आणि दक्षिण आफ्रिकेतील 25 ठिकाणी 5,000 सहभागींसह 'उद्देश 1' चाचणीमध्ये लेन्कापावीर आणि इतर दोन औषधांच्या परिणामकारकतेची चाचणी घेण्यात आली. (हेही वाचा -Vampire Facial: सलूनमध्ये 'व्हॅम्पायर फेशियल' करणं महिलांना पडलं महागात; 3 महिलांना HIV ची लागण)
5 हजार लोकांवर चाचणी यशस्वी -
लेन्कापावीर (लेन एलए) इंजेक्शनची 5 हजार लोकांवर यशस्वी चाचणी घेण्यात आली. लेन्कापावीर एचआयव्ही कॅप्सिडमध्ये प्रवेश करते. कॅप्सिड हे प्रथिन कवच आहे जे एचआयव्हीच्या अनुवांशिक सामग्रीचे आणि प्रतिकृतीसाठी आवश्यक एन्झाईम्सचे संरक्षण करते. हे दर सहा महिन्यांनी एकदा त्वचेवर लागू केले जाते. पूर्व आणि दक्षिण आफ्रिकेत, तरुण स्त्रियांना एचआयव्ही संसर्गाचा सर्वाधिक त्रास होतो. अनेक सामाजिक आणि संरचनात्मक कारणांमुळे, त्यांना दैनंदिन प्री-एक्सपोजर प्रोफिलॅक्सिस पथ्ये पाळणे आव्हानात्मक वाटते. चाचणीच्या यादृच्छिक टप्प्यात लेन्कापावीर प्राप्त झालेल्या 2,134 महिलांपैकी एकही एचआयव्ही बाधित झाला नाही. हे इंजेक्शन 100 टक्के कार्यक्षमता असल्याचे सिद्ध झाले. (हेही वाचा - HIV in Tripura: त्रिपुरामध्ये 47 विद्यार्थ्यांचा एचआयव्ही संसर्गामुळे मृत्यू, 828 जणांची चाचणी पॉझिटिव्ह)
या चाचणीला यश आल्याने आता एचआयव्ही नष्ट होण्याची आशा निर्माण झाली आहे. गेल्या वर्षी, जागतिक स्तरावर 1.3 दशलक्ष नवीन एचआयव्ही संसर्गाची प्रकरणे आढळली. तथापि, 2010 मध्ये आढळलेल्या 20 लाख संसर्ग प्रकरणांपेक्षा हे प्रमाण कमी आहे.
एका वर्षात दोन इंजेक्शन घेतल्यास एचआयव्ही बरा होणार?
तरुण लोकांसाठी, संभोगाच्या वेळी दररोज गोळी घेणे किंवा कंडोम वापरणे यामधील निर्णय खूप आव्हानात्मक असू शकतो. एचआयव्ही शास्त्रज्ञ आणि कार्यकर्त्यांना आशा आहे की तरुण लोक हे शिकतील की वर्षातून फक्त दोनदा हा 'प्रतिबंध निर्णय' घेतल्याने एचआयव्हीचा संसर्ग टाळता येऊ शकतो.
(Social media brings you the latest breaking news, viral news from the world of social media including Twitter, Instagram and YouTube. The above post is embedded directly from the user's social media account. This body of content has not been edited or may not be edited by Latestly staff. Opinions appearing on social media posts and the facts do not reflect the opinions of Latestly, and Latestly assumes no responsibility for the same.)