मुंबईत चित्रपट, नाटक आणि कॉन्सर्टचे दर वाढणार का? BMC च्या मनोरंजन कर प्रस्तावाची संपूर्ण माहिती
मुंबई महापालिकेने मल्टिप्लेक्स, चित्रपटगृहे, नाटके आणि कॉन्सर्टवरील मनोरंजन करात मोठी वाढ करण्याचा प्रस्ताव मांडला आहे. मात्र त्याचा प्रत्यक्ष परिणाम तिकिटदरात ५ ते १० रुपयांपुरता मर्यादित राहण्याची शक्यता आहे. प्रस्ताव अद्याप मंजूर झालेला नसून मराठी आणि गुजराती चित्रपट, नाटके व कॉन्सर्टना पूर्ण सूट देण्याची तरतूद त्यात आहे.
मुंबई महापालिकेने (BMC) मनोरंजन करात मोठी वाढ करण्याचा प्रस्ताव मांडला आहे. मात्र या वाढीचा प्रत्यक्ष परिणाम प्रेक्षकांच्या तिकिटदरावर 5 ते 10 रुपयांपर्यंतच होण्याची शक्यता आहे, असा अंदाज आहे. हा प्रस्ताव अद्याप मंजूर झालेला नाही.
महापालिकेनुसार मनोरंजन करासाठीची सध्याची रचना 1969 मधील आहे आणि तिचे पुनरावलोकन झालेले नाही. दर वाढवण्याच्या प्रस्तावावर 2015 मध्ये पहिल्यांदा चर्चा झाली होती. या करातून महापालिकेला दरवर्षी सुमारे 360 कोटी रुपये महसूल मिळतो.
प्रस्तावात काय आहे
महापालिकेच्या प्रस्तावानुसार वातानुकूलित चित्रपटगृहे आणि मल्टिप्लेक्सवरील कर 60 रुपयांवरून 400 रुपयांपर्यंत वाढवण्यात येणार आहे. हा कर प्रामुख्याने प्रत्येक खेळासाठी (शो) चित्रपटगृह चालकांकडून भरला जातो. वातानुकूलित नसलेल्या चित्रपटगृहांसाठी कर 45 रुपयांवरून 200 रुपये करण्याचा प्रस्ताव आहे.
नाटके आणि कॉन्सर्टसाठीचा कर 50 रुपयांवरून 100 रुपये होणार आहे. इतर मनोरंजन कार्यक्रमांवरील कर 25 रुपयांवरून 75 रुपये करण्याचा प्रस्ताव आहे. लघुचित्रपटगृहे आणि व्हिडिओ प्रदर्शनाच्या जागांसाठी 90 रुपये प्रति तिकीट असा नवा कर प्रस्तावित आहे. यापूर्वी या प्रकारासाठी वेगळा दर नव्हता.
मराठी, गुजराती कार्यक्रमांना सूट
मराठी आणि गुजराती चित्रपट, नाटके आणि कॉन्सर्टना 100 टक्के करसवलत देण्याची तरतूद या प्रस्तावात आहे. प्रादेशिक संस्कृती आणि स्थानिक मनोरंजन उद्योगाला पाठबळ देण्यासाठी ही सूट असल्याचे महापालिकेने म्हटले आहे. याशिवाय महिन्याच्या पहिल्या पाच दिवसांत कर भरणाऱ्या चित्रपटगृहांना आणि सभागृहांना 6 टक्के सवलत देण्याचाही प्रस्ताव आहे.
तिकिटदरावर परिणाम किती
वाढीव कर थेट प्रत्येक तिकिटावर लागत नाही. तो चित्रपटगृह चालकांकडून भरला जातो आणि एका खेळाला उपस्थित असलेल्या प्रेक्षकांमध्ये विभागला जातो. म्हणूनच ६० रुपयांवरून ४०० रुपये झाले म्हणून प्रत्येक तिकीट 340 रुपयांनी महागेल, असा अर्थ होत नाही. चालक हा खर्च तिकिटदरात समाविष्ट करतात, त्यामुळे वाढ किरकोळ, म्हणजे 5 ते 10 रुपयांच्या घरात राहण्याची शक्यता व्यक्त होत आहे.
प्रस्ताव अद्याप मंजूर नाही
महापालिकेने हा प्रस्ताव विधी समितीसमोर मांडला. मात्र समितीच्या अध्यक्षा दीक्षा कारकर यांनी प्रशासनाला तो सुधारित करून सादर करण्यास सांगितले आहे. प्रस्तावाला राज्य सरकारची मंजुरी लागेल आणि अधिसूचना जारी होईपर्यंत सध्याचे दर लागू राहतील. त्यामुळे सध्या मुंबईतील प्रेक्षकांना जुन्या दरानुसारच तिकिटे मिळत आहेत.
सुधारित प्रस्ताव समितीसमोर पुन्हा सादर केला जाईल. त्यानंतर तो राज्य सरकारकडे मंजुरीसाठी जाईल. अंतिम दर, अंमलबजावणीची तारीख आणि सवलतीच्या अटी निश्चित झाल्यावरच तिकिटदरावरील नेमका परिणाम स्पष्ट होईल.
(The above story first appeared on LatestLY on Oct 03, 2026 01:09 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

