India-China Crisis: भारत आणि चीनमधील संबंध असामान्य, परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर यांचे वक्तव्य

सीमेवरील परिस्थिती सामान्यतः स्थिर असल्याचे निवेदनात म्हटले आहे. दोन्ही देशांनी सध्याचे यश अधिक मजबूत केले पाहिजे. यासोबतच सीमेवर कायमस्वरूपी शांतता आणि शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी दोन्ही देशांच्या विद्यमान करारांचे काटेकोरपणे पालन केले पाहिजे.

S Jaishankar (PC - ANI)

भारत आणि चीन यांच्यातील सीमेवर सुरू असलेल्या तणावाला (India-China Crisis) 3 वर्षे झाली आहेत. दरम्यान, 2020 मध्ये पूर्व लडाखमधील गलवानमध्ये हिंसाचार झाला होता. गेल्या वर्षी अरुणाचल प्रदेशातील तवांगमध्ये दोन्ही देशांच्या सैन्यांमध्ये चकमक झाली होती. मात्र, भारताबरोबरच चीनकडूनही सीमेवरील तणाव कमी करण्यासाठी प्रयत्न सुरू असल्याच्या गोष्टीवर सातत्याने भर दिला जात आहे. मात्र या बाबतीत ज्या प्रकारची प्रगती व्हायला हवी होती ती होत नाही. जोपर्यंत सीमेवरील तणाव कमी होत नाही तोपर्यंत दोन्ही देशांमधील संबंध सामान्य होऊ शकत नाहीत, असे भारताचे स्पष्ट मत आहे.

परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर यांनी पुन्हा एकदा याचा पुनरुच्चार केला आहे. शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशन (SCO) देशांच्या परराष्ट्र मंत्र्यांच्या बैठकीनंतर आयोजित पत्रकार परिषदेत जयशंकर म्हणाले की, भारत आणि चीनमधील संबंध असामान्य आहेत. 3 मे रोजी त्यांनी गोव्यात चीनचे परराष्ट्र मंत्री किन गँग यांची भेट घेतली. या बैठकीत सीमेवर सुरू असलेल्या तणावाबाबत बरीच चर्चा झाली. हेही वाचा  Pakistan 600 भारतीय मच्छिमारांची करणार सुटका, परराष्ट्र मंत्री Bilawal Bhutto Zardari यांच्या भारत भेटीदरम्यान घेतला निर्णय

आज म्हणजेच 5 मे रोजी जयशंकर म्हणाले की सीमेवरील परिस्थिती असामान्य आहे. यावर आम्ही खुलेपणाने चर्चा केली आहे. सीमेवर तोडगा काढण्याची प्रक्रिया लवकरच पुढे सरकवायची आहे. मी स्पष्टपणे म्हटले आहे की भारत आणि चीनमधील संबंध सामान्य नाहीत. जोपर्यंत सीमावर्ती भागात शांतता नांदत नाही तोपर्यंत हे सामान्य होऊ शकत नाही. दुसरीकडे, भारत-चीन सीमेवरील परिस्थिती स्थिर असल्याचे चीनचे म्हणणे आहे.

सीमेवरील परिस्थिती सामान्यतः स्थिर असल्याचे निवेदनात म्हटले आहे. दोन्ही देशांनी सध्याचे यश अधिक मजबूत केले पाहिजे. यासोबतच सीमेवर कायमस्वरूपी शांतता आणि शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी दोन्ही देशांच्या विद्यमान करारांचे काटेकोरपणे पालन केले पाहिजे. एप्रिलच्या शेवटच्या आठवड्यात चीनचे संरक्षण मंत्री ली शांगफू भारताच्या दौऱ्यावर होते. हेही वाचा WHO On Corona Virus: कोरोना आजार आता जागतिक आणीबाणी राहिलेला नाही, जागतिक आरोग्य संघटनेची घोषणा

त्यानंतर संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी त्यांची भेट घेतली. त्यानंतरही दोघांमध्ये सीमावादाचा मुद्दा निर्माण झाला होता. राजनाथ म्हणाले की, चीनने ज्या प्रकारे सीमेवरील करारांचे उल्लंघन केले आहे, त्यामुळे दोन्ही देशांमधील संबंधांचा आधारच नष्ट झाला आहे. त्या बैठकीतही सीमावाद सोडवून कराराचे पालन करण्यावर भर देण्यात आला.

(Social media brings you the latest breaking news, viral news from the world of social media including Twitter, Instagram and YouTube. The above post is embedded directly from the user's social media account. This body of content has not been edited or may not be edited by Latestly staff. Opinions appearing on social media posts and the facts do not reflect the opinions of Latestly, and Latestly assumes no responsibility for the same.)

Share Now

Share Now