मुंबई: गेल्या काही दिवसांत सोशल मीडियावर व्हायरल झालेल्या दोन वेगवेगळ्या प्रकरणांनी भारतातील सामाजिक आणि राजकीय वर्तुळात मोठी खळबळ माजवली आहे. महाराष्ट्रातील स्वयंघोषित आध्यात्मिक गुरु अशोक खरात आणि गोव्यातील भाजप नगरसेवकाचा मुलगा सोहम नाईक यांच्यावर अनेक महिला आणि अल्पवयीन मुलींचे लैंगिक शोषण केल्याचे गंभीर आरोप आहेत. या प्रकरणांचे स्वरूप, मोठ्या प्रमाणात सापडलेले डिजिटल पुरावे आणि पीडितांची मोठी संख्या पाहता, इंटरनेटवर या प्रकरणांची तुलना अमेरिकेतील कुप्रसिद्ध 'जेफ्री एपस्टाईन फाइल्स'शी (Epstein Files) केली जात आहे.
काय आहे सोहम नाईक आणि अशोक खरात प्रकरण?
गोव्यातील कुडचडे येथे २० वर्षीय सोहम नाईक याला २५ ते ३० अल्पवयीन मुलींचे शोषण आणि त्यांचे आक्षेपार्ह व्हिडिओ बनवून ब्लॅकमेल केल्याच्या आरोपाखाली अटक करण्यात आली आहे. दुसरीकडे, अशोक खरात या भोंदू बाबाचा एक व्हिडिओ व्हायरल झाला आहे, ज्यामध्ये तो एका मुलीचा तिच्या आईसमोरच छळ करताना दिसत आहे. या दोन्ही प्रकरणांत आरोपींनी पीडितांच्या असहायतेचा आणि अज्ञानाचा फायदा घेत त्यांचे दीर्घकाळ शोषण केल्याचे समोर आले आहे.
'एपस्टाईन फाइल्स'शी तुलना का?
जेफ्री एपस्टाईन हा एक अमेरिकन फायनान्सर होता, ज्याने प्रभावशाली व्यक्तींच्या मदतीने अल्पवयीन मुलींचे लैंगिक शोषण करण्याचे एक मोठे जाळे (Sex Trafficking Ring) चालवले होते. सोहम नाईक आणि अशोक खरात यांच्या प्रकरणांची तुलना 'एपस्टाईन'शी करण्यामागे काही महत्त्वाची कारणे आहेत:
१. पीडितांची मोठी संख्या: दोन्ही भारतीय प्रकरणांत पीडितांची संख्या मोठी आहे. सोहम नाईकच्या प्रकरणात ३० हून अधिक मुलींचे नाव समोर येत आहे.
२. डिजिटल पुराव्यांचा साठा: एपस्टाईनप्रमाणेच या आरोपींनीही शोषणाचे व्हिडिओ बनवून त्याचा वापर ब्लॅकमेलिंगसाठी केल्याचा आरोप आहे.
३. प्रभावी व्यक्तींचा संबंध: सोहम नाईक हा राजकीय कुटुंबातील असल्याने या प्रकरणाला अधिक गांभीर्य प्राप्त झाले आहे. एपस्टाईन प्रकरणातही अनेक बड्या राजकारण्यांची आणि सेलिब्रिटींची नावे समोर आली होती.
डिजिटल ब्लॅकमेलिंगचे गंभीर आव्हान
या दोन्ही घटनांनी आधुनिक काळातील 'डिजिटल ब्लॅकमेलिंग'चे भयानक वास्तव समोर आणले आहे. तंत्रज्ञानाचा वापर करून पीडितांना भीती दाखवणे आणि त्यांचे वारंवार शोषण करणे ही या प्रकरणांमधील समान पद्धत (Modus Operandi) दिसून आली आहे. यामुळे केवळ आरोपींना अटक करणे पुरेसे नसून, त्यांच्याकडे असलेले सर्व डिजिटल पुरावे नष्ट करणे आणि पीडितांची ओळख सुरक्षित ठेवणे हे पोलिसांसमोर मोठे आव्हान आहे.
सामाजिक प्रतिक्रिया आणि पुढील तपास
या प्रकरणांमुळे गोवा आणि महाराष्ट्रात संतापाची लाट आहे. नेटकऱ्यांनी 'जस्टिस फॉर व्हिक्टिम्स' अशी मोहीम सुरू केली असून, या गुन्ह्यांमागे आणखी कोणाचे हात आहेत का, याचा तपास करण्याची मागणी केली जात आहे. पोलीस सध्या या दोन्ही आरोपींच्या मोबाईल आणि लॅपटॉपची फॉरेन्सिक तपासणी करत असून, यातून आणखी धक्कादायक माहिती समोर येण्याची शक्यता वर्तवण्यात येत आहे.