मृत्यूच्या दारात असताना Captain Smit Machchhar यांना धैर्य कुठून मिळालं? PM Modi ना सांगितलं रहस्य
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शुक्रवारी, २ ऑक्टोबर रोजी फ्लायदुबई विमानातील घटनेत गंभीर जखमी झालेले भारतीय वैमानिक कॅप्टन स्मित माछर यांच्याशी संवाद साधला. मोदींनी त्यांच्या धैर्याचे कौतुक केले आणि लवकर बरे होण्यासाठी शुभेच्छा दिल्या. माछर यांनी घटनेतील अनुभव आणि संकटात धैर्य कशामुळे मिळाले, हे पंतप्रधानांना सांगितले.
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी ( PM Narendra Modi ) यांनी शुक्रवारी, 2 ऑक्टोबर रोजी कॅप्टन स्मित माछर (Captain Smit Machchhar) यांच्याशी संवाद साधला. फ्लायदुबई विमानात घडलेल्या घटनेत गंभीर जखमी होऊनही माछर यांनी मोठी दुर्घटना टाळण्यासाठी महत्त्वाची भूमिका बजावली. संवादादरम्यान त्यांनी घटनेतील आपला अनुभव सांगितला आणि संकटाच्या वेळी धैर्य कशामुळे मिळाले, हेही पंतप्रधानांना सांगितले.
मोदी यांनी माछर यांच्या शौर्याचे कौतुक केले आणि त्यांना लवकर बरे होण्यासाठी शुभेच्छा दिल्या. माछर सध्या संयुक्त अरब अमिरातीतील रुग्णालयात उपचार घेत आहेत.
मोदी यांनी माछर संवादात काय झाले बोलणे?
माछर यांनी या संवादात आपला अनुभव सविस्तर सांगितला. काही वृत्तांनुसार, पंतप्रधानांशी बोलताना ते भावूक झाले आणि हा क्षण त्यांच्यासाठी विशेष असल्याचे त्यांनी सांगितले. कठीण प्रसंगात आपण हनुमान चालिसाचे पठण करतो आणि या घटनेदरम्यानही तेच केले, असेही त्यांनी नमूद केले.
मोदी यांनी देशभरातील नागरिक त्यांच्या प्रकृतीसाठी प्रार्थना करत असल्याचे सांगितले. संकटातही शांत राहण्याच्या आणि प्रसंगावधान राखण्याच्या त्यांच्या वृत्तीचे त्यांनी कौतुक केले. नक्की वाचा: Flydubai Flight Diverted: 'कोड ७५००'चा हायजॅक अलर्ट अन् विमानाची 2 मिनिटांत 17000 फूट घरंगळ; कारण ऐकून सुरक्षा यंत्रणाही चक्रावल्या!
कुटुंबाशीही मोदींनी साधला संवाद
पंतप्रधानांनी गुरुवारी माछर यांच्या पत्नी आणि आई-वडिलांशी संवाद साधला होता. माछर आणि त्यांच्या कुटुंबाला भारतीय दूतावासांकडून सर्वतोपरी मदत मिळेल, असे आश्वासन त्यांनी दिले. त्याच दिवशी मोदी यांनी समाजमाध्यम एक्सवरील पोस्टमध्ये माछर यांना "हिरो" म्हटले होते. गंभीर जखमी असूनही माछर यांनी धैर्य आणि जिद्द दाखवली, असे ते म्हणाले. माछर यांच्या कृतीमुळे प्रवासी आणि क्रू सदस्यांचे प्राण वाचले आणि मोठी दुर्घटना टळली, असेही त्यांनी नमूद केले.
संयुक्त अरब अमिरातीतील भारताचे राजदूत डॉ. दीपक मित्तल यांनी यापूर्वी माहिती दिली होती की माछर यांची प्रकृती स्थिर असून ते उपचारांना चांगला प्रतिसाद देत आहेत.
विमानात काय घडले
ही घटना बुधवारी फ्लायदुबईच्या दुबई-तेल अवीव उड्डाणादरम्यान (FZ1073) घडली. माछर आणि सहवैमानिक यांच्यात कॉकपिटमध्ये झटापट झाली. यात माछर गंभीर जखमी झाले. सहवैमानिकाने विमान जाणीवपूर्वक पाडण्याचा प्रयत्न केल्याचा आरोप आहे.
बोईंग ७३७ विमान सुमारे ३४,००० फूट उंचीवर असताना अचानक वेगाने खाली येऊ लागले, असे वृत्त आहे. काही क्षणी विमानाचा उतारवेग प्रति मिनिट सुमारे २३,००० फूट इतका होता आणि विमान सुमारे १५,६०० फूट उंचीपर्यंत आले. जखमी अवस्थेतही माछर यांनी कॉकपिटचे दार उघडले. त्यामुळे क्रू सदस्य आणि प्रवाशांना हस्तक्षेप करता आला आणि गंभीर विमान आपत्ती टळली. त्यानंतर विमानाचे आपत्कालीन लँडिंग करण्यात आले.
तपास सुरू
सहवैमानिकाच्या कृतीमागील हेतूचा तपास अद्याप सुरू आहे. घटनेचा क्रम आणि विमानातील क्रूची भूमिका यावर लक्ष केंद्रित करण्यात आले आहे. तपासाचे निष्कर्ष स्पष्ट होईपर्यंत आरोपांबाबत अधिक भाष्य करणे योग्य ठरणार नाही.