नाशिकमधील प्रसिद्ध ज्योतिष आणि स्वतःला 'कॅप्टन' म्हणवून घेणारा अशोक खरात सध्या बलात्काराच्या गंभीर आरोपाखाली पोलीस कोठडीत आहे. या अटकेनंतर सोशल मीडियावर खरातशी संबंधित अनेक व्हिडीओ आणि डाऊनलोड लिंक्स मोठ्या प्रमाणात व्हायरल होत आहेत. मात्र, यातील अनेक लिंक्स या 'क्लिकबेट' स्वरूपाच्या असून त्याद्वारे नागरिकांची फसवणूक होण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे. पोलिसांनी खरातच्या कार्यालयातून ५८ आक्षेपार्ह व्हिडीओ जप्त केले असून, या प्रकरणामुळे महाराष्ट्राच्या राजकीय वर्तुळात मोठी खळबळ उडाली आहे.
काय आहे व्हायरल व्हिडीओचे सत्य?
अशोक खरातला अटक झाल्यानंतर फेसबुक, व्हॉट्सॲप आणि टेलिग्रामवर 'अशोक खरात व्हायरल व्हिडीओ लिंक' अशा नावाचे मेसेज फिरत आहेत. तपासादरम्यान समोर आले आहे की, यातील बहुतांश लिंक्स या बनावट असून त्या केवळ युझर्सचे लक्ष वेधून घेण्यासाठी तयार करण्यात आल्या आहेत. काही लिंक्सवर क्लिक केल्यास संशयास्पद वेबसाईटवर नेले जाते, ज्यामुळे मोबाईलमधील डेटा चोरीला जाण्याचा किंवा सायबर फसवणुकीचा धोका निर्माण होऊ शकतो. त्यामुळे अशा कोणत्याही अज्ञात लिंकवर क्लिक न करण्याचे आवाहन सायबर तज्ज्ञांनी केले आहे.
५८ व्हिडीओ आणि पोलिसांचा तपास
नाशिक पोलिसांनी खरातच्या 'कॅनडा कॉर्नर' येथील कार्यालयावर छापा टाकला असता, तिथे छुप्या कॅमेऱ्यांच्या मदतीने चित्रीकरण केल्याचे समोर आले. पोलिसांना एका पेनड्राइव्हमध्ये तब्बल ५८ आक्षेपार्ह व्हिडीओ सापडले आहेत. यामध्ये काही प्रतिष्ठित महिला आणि राजकीय व्यक्तींचे चित्रण असल्याचा संशय व्यक्त केला जात आहे. एका ३५ वर्षीय महिलेने दिलेल्या तक्रारीनुसार, खरातने तिला गुंगीचे औषध देऊन तिच्यावर अत्याचार केले आणि त्याचे चित्रीकरण करून तिला ब्लॅकमेल केले.
राजकीय वादाचे केंद्र: रुपाली चाकणकर यांचे नाव चर्चेत
Ashok Kharat Viral Video - या प्रकरणाला आता राजकीय वळण लागले आहे. राज्य महिला आयोगाच्या अध्यक्षा रुपाली चाकणकर यांचा अशोक खरात यांचे पाय धुतानाचा (पाद्यपूजा) एक जुना व्हिडीओ सोशल मीडियावर व्हायरल झाला आहे. यावरून विरोधकांनी, विशेषतः शिवसेना (ठाकरे गट) नेत्या सुषमा अंधारे आणि संजय राऊत यांनी सत्ताधाऱ्यांवर कडाडून टीका केली आहे. चाकणकर या खरातच्या 'शिवनिका ट्रस्ट'मध्ये विश्वस्त असल्याचा आरोपही करण्यात येत आहे. दरम्यान, चाकणकर यांनी हे आरोप फेटाळून लावत, खरातच्या वैयक्तिक आयुष्यातील कृत्यांशी आपला कोणताही संबंध नसल्याचे स्पष्ट केले आहे.
कोण आहे हा 'कॅप्टन' अशोक खरात?
अशोक खरात हा मूळचा मर्चंट नेव्हीमधील निवृत्त अधिकारी आहे. निवृत्तीनंतर त्याने 'कॉस्मोलॉजी' आणि 'अंकशास्त्र' (Numerology) या विषयात जम बसवला. अल्पावधीतच त्याने बड्या राजकीय नेत्यांना आणि सेलिब्रिटींना आपल्या जाळ्यात ओढले. तो एका भेटीसाठी ५० लाख रुपयांपर्यंतचे शुल्क आकारत असल्याची माहिती पोलीस तपासात समोर आली आहे. सिन्नर तालुक्यातील मिरगाव येथे त्याचे मोठे आश्रम असून, तिथे अनेक व्हीआयपी लोकांची ये-जा असायची.
नाशिक पोलिसांनी अशोक खरातला २४ मार्चपर्यंत पोलीस कोठडी सुनावली आहे. या प्रकरणाच्या सखोल तपासासाठी विशेष तपास पथकाची (SIT) स्थापना करण्याची मागणी विरोधकांनी केली आहे. खरातच्या आर्थिक व्यवहारांची आणि त्याच्याशी संबंधित असलेल्या इतर लोकांचीही चौकशी पोलीस करत आहेत. नागरिकांनी कोणत्याही अफवांवर विश्वास ठेवू नये आणि व्हायरल होत असलेल्या संशयास्पद लिंक्सपासून सावध राहावे, असे आवाहन नाशिक प्रशासनाने केले आहे.