Mumbai Metro Update: गोल्ड लाईन छत्रपती शिवाजी महाराज आंतरराष्ट्रीय विमानतळ आणि नवी मुंबई विमानतळाला जोडणार, सात मेट्रो कॉरिडॉर एकमेकांशी जोडले जाणार

सीएसएमआयए आणि नवी मुंबई विमानतळांना जोडणाऱ्या गोल्ड लाईनसाठी डीपीआर अंतिम करण्यात येत आहे. 34.9 किमी लांबीचा, 20,000 कोटी रुपयांचा हा प्रकल्प 2029 पर्यंत पूर्ण करण्याचे उद्दिष्ट आहे.

Metro (फोटो सौजन्य - Wikimedia Commons)

Mumbai Metro Update: सिडको मेट्रो लाईन 8, ही गोल्ड लाईन म्हणूनही ओळखले जाते. त्यासाठी सविस्तर प्रकल्प अहवाल (डीपीआर) पूर्ण करण्याच्या जवळ आहे. ही नवीन मेट्रो लाईन मुंबईतील छत्रपती शिवाजी महाराज आंतरराष्ट्रीय विमानतळ (सीएसएमआयए) ला नवी मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळ (एनएमआयए) शी जोडला जाईल. यामुळे मुंबई महानगरातील विविध विद्यमान आणि नियोजित मेट्रो लाईनची इंटरचेंज कनेक्टिव्हिटी सुलभ होईल.

प्रस्तावित 34.9 किलोमीटर लांबीच्या या कॉरिडॉरसाठी अंदाजे 20,000 कोटी रुपये खर्च येणार आहे आणि तो सार्वजनिक-खाजगी भागीदारी (पीपीपी) मॉडेल अंतर्गत बांधला जाईल. डीपीआर राज्य सरकारकडे सादर झाल्यानंतर, सिडको निविदा जारी करण्याची योजना आखत आहे. या वर्षाच्या अखेरीस ते पूर्ण होण्याची अपेक्षा आहे. ही लाईन 2029 पर्यंत कार्यान्वित होण्याची अपेक्षा आहे.

मुंबई मेट्रो गोल्डन लाईन मार्ग

सीएसएमआयए टर्मिनल 2 पासून सुरू होणारी, गोल्ड लाईन छेडा नगरपर्यंत पोहोचेपर्यंत भूमिगत धावेल. त्यानंतर ती सायन-पनवेल महामार्गावर जमिनीवर असेल. हे समायोजन पाम बीच रोडने लाईन मार्गित करण्याच्या पूर्वीच्या योजनेची जागा घेते. सिडकोचे उपाध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक विजय सिंघल यांनी सांगितले की, यामुळे कुर्ला आणि लोकमान्य टिळक टर्मिनस (एलटीटी) सारख्या महत्त्वाच्या ठिकाणी उपनगरीय आणि लांब पल्ल्याच्या गाड्यांसह मेट्रो सेवा जोडल्या जातील. ज्यामुळे कनेक्टिव्हिटी वाढेल. मेट्रो मानखुर्द, वाशी, नेरुळ आणि बेलापूरमधील महत्त्वाच्या निवासी आणि व्यावसायिक क्षेत्रांना देखील सेवा देईल. ज्यामुळे दोन्ही आंतरराष्ट्रीय विमानतळांमधील पूर्व-पश्चिम वाहतूक दुवा उपलब्ध होईल.

Share Now
Advertisement


Advertisement
Advertisement
Share Now
Advertisement