ठाणेकरांची कोंडी सुटणार! गायमुख ते कापूरबावडी मेट्रो मार्ग डिसेंबर 2026 पर्यंत सुरू होणार
ठाणे शहरातील वाहतूक कोंडीतून दिलासा देणारी बातमी समोर आली असून, गायमुख ते कापूरबावडी या मेट्रो मार्गिकेचा पहिला टप्पा डिसेंबर २०२६ पर्यंत सुरू होणार असल्याची घोषणा परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी केली आहे.
ठाणे शहरातील नागरिकांना वाहतूक कोंडीतून मोठा दिलासा देणारी बातमी समोर आली आहे. गायमुख ते कापूरबावडी या मेट्रो मार्गिकेचा पहिला टप्पा यंदाच्या वर्षाअखेरीस, म्हणजेच डिसेंबर 2026 पर्यंत प्रवाशांसाठी सुरू करण्यात येणार असल्याची माहिती राज्याचे परिवहन मंत्री प्रताप सरनाईक यांनी दिली आहे. मेट्रो मार्ग 4 A आणि मार्ग 4 चा हा पहिला टप्पा असून, यामुळे घोडबंदर रोडवरील वाहतूक कोंडीतून ठाणेकरांची सुटका होण्याची आशा निर्माण झाली आहे.
काय आहे नेमकी घोषणा
मंत्री सरनाईक यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, गायमुख ते कापूरबावडी हा मेट्रो टप्पा वर्षाखेर धावण्यास सुरुवात करणार आहे. मेट्रो मार्ग 4 A आणि मार्ग 4 या दोन्ही मार्गिकांचा हा पहिला टप्पा डिसेंबर २०२६ पर्यंत सुरू करण्याचे उद्दिष्ट ठेवण्यात आले आहे.
मेट्रो 4 A आणि मार्ग 4 विषयी
मेट्रो मार्ग 4 हा वडाळा ते कासारवडवली दरम्यान धावणार असून, त्याची एकूण लांबी ३२.३२ किलोमीटर इतकी आहे. या मार्गाला जोडणारा मेट्रो मार्ग ४अ हा कासारवडवलीपासून पुढे गायमुखपर्यंत विस्तारित असून, त्याची लांबी २.८८ किलोमीटर आहे. मुंबई आणि ठाणे यांना जोडणारा हा एक महत्त्वाचा पूर्व-पश्चिम दळणवळण मार्ग म्हणून विकसित करण्यात येत आहे. यातील गायमुख ते कापूरबावडी जंक्शन हा १०.५ किलोमीटर लांबीचा टप्पा प्रवाशांसाठी सर्वप्रथम खुला केला जाणार आहे.
प्रकल्पाची सद्यस्थिती
मुंबई महानगर प्रदेश विकास प्राधिकरणाकडून (एमएमआरडीए) राबवण्यात येत असलेल्या या प्रकल्पाचे बांधकाम अंतिम टप्प्यात आले आहे. गायमुख-कापूरबावडी टप्प्यावर सध्या चाचणी आणि तपासणीचे काम सुरू असून, या मार्गिकेने प्रवाशी सेवा सुरू करण्याच्या दिशेने प्रयत्न सुरू आहेत. या वर्षी २ जून रोजी संशोधन, रचना व मानक संघटनेकडून (आरडीएसओ) या मार्गिकेला आवश्यक प्रमाणपत्र मिळाले होते, ज्यासाठी जवळपास २०९ दिवसांच्या चाचणी व समन्वय प्रक्रियेनंतर मंजुरी देण्यात आली होती.
अलीकडेच उन्नत मार्गिकेवर मेट्रो गाड्यांच्या चाचण्यांचे व्हिडिओ समाजमाध्यमांवर व्हायरल झाले होते, त्यामुळे मेट्रो सेवा लवकरच सुरू होणार असल्याची चर्चा रंगली होती. मात्र प्रवाशी सेवा अद्याप सुरू झालेली नसून, अंतिम उद्घाटन तारखेची अधिकृत घोषणा प्रलंबित होती.
यापूर्वी झालेला विलंब
उल्लेखनीय म्हणजे, या मेट्रो मार्गिकेच्या कामाला यापूर्वी अनेकदा विलंब झाला आहे. काही महिन्यांपूर्वी गायमुख-कॅडबरी जंक्शन खंडाचे जवळपास ९० टक्के बांधकाम पूर्ण झाले असतानाही, परिचालन नोव्हेंबर २०२६ पर्यंत लांबणीवर पडल्याचे वृत्त समोर आले होते. कारशेडचे बांधकाम रखडणे, स्थानक उभारणी, सिग्नल व विद्युत यंत्रणा यांसारखी कामे पूर्ण न झाल्याने या प्रकल्पाला विलंब झाल्याचे यापूर्वी सांगण्यात आले होते.
ठाणेकरांना दिलासा मिळणार
ओवळा माजिवडा विधानसभा मतदारसंघातील विविध विकासकामांच्या आढाव्यासाठी ठाणे महानगरपालिका मुख्यालयात आयोजित बैठकीत मंत्री सरनाईक यांनी ही घोषणा केली. घोडबंदर रोडवरील दैनंदिन वाहतूक कोंडीचा सामना करणाऱ्या लाखो प्रवाशांना या मेट्रो मार्गिकेमुळे मोठा दिलासा मिळण्याची अपेक्षा आहे. मात्र या प्रकल्पाला यापूर्वी झालेला विलंब लक्षात घेता, प्रत्यक्ष सेवा कधी सुरू होते, याकडे ठाणेकरांचे लक्ष लागले आहे.
(The above story first appeared on LatestLY on Sep 18, 2026 02:31 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

