अचानक पूर येण्याचा धोका: 1 ऑगस्ट रोजी चंद्रपूर, जालना, धुळे आणि आणखी 4 भाग अलर्टवर
नागपूर आणि नाशिक शहरांसाठी ‘निगराणी’ (WATCH) इशारे जारी करण्यात आले आहेत. नागपूरमध्ये नदीचा प्रवाह २.५ पट वाढण्याची शक्यता असून ३ मिमी पावसाचा अंदाज आहे, तर नाशिकमध्ये १.७ पट प्रवाह वाढीसोबत ९ मिमी पावसाचा अंदाज आहे.
Flash Flood Alert: शनिवार, ०१ ऑगस्ट, २०२६ रोजी चंद्रपूर, जालना आणि धुळे या शहरांमध्ये अचानक पुराचा सर्वाधिक धोका व्यक्त केला जात आहे. या शहरांमध्ये नदीचा प्रवाह सामान्यपेक्षा अनुक्रमे १७.१, ७.५ आणि ६.४ पट अधिक असण्याचा अंदाज आहे, सोबतच १ ते २ मिमी पावसाचा अंदाज आहे. नांदेड, छत्रपती संभाजीनगर येथेही नदीचा प्रवाह धोक्याची पातळी ओलांडण्याची शक्यता असून, तेथे अनुक्रमे ६.१ पट आणि ३.२ पट प्रवाह वाढण्याची शक्यता आहे, तर ४ ते ५ मिमी पावसाचा अंदाज आहे. या भागातील नागरिकांनी विशेषतः सखल भागात पाणी साचण्याची शक्यता लक्षात घ्यावी आणि गरजेशिवाय प्रवास टाळावा.
| पूर अलर्टवरील शहरे आणि भाग — शनिवार, ०१ ऑगस्ट, २०२६ | ||
|
चंद्रपूर
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 17.1 पट — 1 मिमी पावसाचा अंदाज |
जालना
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 7.5 पट — 2 मिमी पावसाचा अंदाज |
धुळे
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 6.4 पट — 2 मिमी पावसाचा अंदाज |
|
नांदेड
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 6.1 पट — 5 मिमी पावसाचा अंदाज |
छत्रपती संभाजीनगर
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 3.2 पट — 4 मिमी पावसाचा अंदाज |
नागपूर
निगराणी — नदी प्रवाह सामान्यच्या 2.5 पट — 3 मिमी पावसाचा अंदाज |
|
नाशिक
निगराणी — नदी प्रवाह सामान्यच्या 1.7 पट — 9 मिमी पावसाचा अंदाज |
||
आज अचानक पूर येण्याचा धोका: नागपूर आणि नाशिक शहरांसाठी ‘निगराणी’ (WATCH) इशारे जारी करण्यात आले आहेत. नागपूरमध्ये नदीचा प्रवाह २.५ पट वाढण्याची शक्यता असून ३ मिमी पावसाचा अंदाज आहे, तर नाशिकमध्ये १.७ पट प्रवाह वाढीसोबत ९ मिमी पावसाचा अंदाज आहे. या ठिकाणीही नदीकाठच्या सखल भागात सतर्कता बाळगणे आवश्यक आहे. अचानक येणाऱ्या पुराचा धोका लक्षात घेता, स्थानिक प्रशासनाने दिलेल्या सूचनांचे पालन करावे.
हे इशारे नदी-प्रवाह आणि पर्जन्यमानाचे अंदाज वर्तवणारे मॉडेलवर आधारित आहेत. हवामान आणि नदीच्या पाण्याची पातळी बदलू शकते, त्यामुळे नागरिकांनी सतत अद्ययावत माहिती ठेवावी.
अस्वीकरण: या अहवालासाठी मूलभूत माहिती आणि संशोधन संकलित करण्यात एआय साधनांची मदत घेण्यात आली. अंतिम मजकूर लेटेस्टली येथील मानवी संपादकांनी तपासला, संपादित केला आणि पडताळला आहे.
(The above story first appeared on LatestLY on Aug 01, 2026 06:59 AM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

