Pune Metro Line 3: माण ते बालेवाडी पहिल्या टप्प्याचे काम पूर्ण; उद्घाटनासाठी पीएमओकडे अहवाल सादर
पुणे मेट्रो लाईन ३ अंतर्गत माण ते बालेवाडी या १३ किलोमीटर अंतराच्या पहिल्या टप्प्याचे काम पूर्ण झाले असून, मार्गिकेच्या उद्घाटनाबाबतचा अहवाल जिल्हा प्रशासनाने पंतप्रधान कार्यालयाकडे (पीएमओ) पाठवला आहे.
Pune Metro Line 3: हिंजवडी आयटी पार्क परिसरातील वाहतूक कोंडी कमी करण्यासाठी महत्त्वाच्या ठरणाऱ्या पुणे मेट्रो लाईन ३ प्रकल्पातील माण ते बालेवाडी या पहिल्या टप्प्याचे काम पूर्ण झाले आहे. या १३ किलोमीटर लांबीच्या मार्गिकेच्या उद्घाटनाच्या पार्श्वभूमीवर पुणे जिल्हा प्रशासनाने पंतप्रधान कार्यालयाकडे (पीएमओ) सविस्तर अहवाल सादर केला आहे. तांत्रिक आणि प्रशासकीय मान्यता पूर्ण झाल्यानंतर आता उद्घाटनाच्या अधिकृत तारखेची प्रतीक्षा आहे.
तांत्रिक चाचण्या आणि सुरक्षा मान्यता पूर्ण
माण ते बालेवाडी या पहिल्या टप्प्यावर रुळांची जोडणी, वीज पुरवठा यंत्रणा आणि स्थानकांची प्राथमिक कामे पूर्ण झाली आहेत. मेट्रो रेल्वे सुरक्षा आयुक्तांच्या (सीएमआरएस) आवश्यक तपासण्या आणि सुरक्षा चाचण्या पूर्ण झाल्या असून या मार्गावर व्यावसायिक प्रवासी सेवा सुरू करण्यास हिरवा कंदील मिळाला आहे. जिल्हा प्रशासनाने या सर्व घडामोडींचा अहवाल पीएमओकडे सोपवून पुढील नियोजनासाठी तारीख मागितली आहे.
आयटी कर्मचाऱ्यांना मोठा दिलासा
हिंजवडी आणि लगतच्या परिसरामध्ये दररोज लाखो नागरिक आणि आयटी कर्मचारी प्रवास करतात. वाकड, बालेवाडी आणि हिंजवडी रस्त्यांवर होणाऱ्या मोठ्या वाहतूक कोंडीमुळे प्रवाशांचा वेळ वाया जातो. माण ते बालेवाडी मेट्रो सेवा सुरू झाल्यास या मार्गावरील वाहतुकीचा ताण मोठ्या प्रमाणात कमी होण्यास मदत होईल. सुरक्षित आणि वेगवान सार्वजनिक वाहतुकीचा पर्याय उपलब्ध झाल्याने कर्मचाऱ्यांना दैनंदिन प्रवासात मोठा दिलासा मिळणार आहे.
उर्वरित टप्प्याचे काम सुरू
पुणे महानगर प्रदेश विकास प्राधिकरणाकडून (पीएमआरडीए) सार्वजनिक-खाजगी भागीदारी (पीपीपी) तत्त्वावर माण-हिंजवडी ते शिवाजीनगर ही सुमारे २३ किलोमीटर लांबीची मेट्रो लाईन ३ उभारली जात आहे. पहिल्या टप्प्यात माण ते बालेवाडी मार्ग सुरू झाल्यानंतर, बालेवाडी ते शिवाजीनगर या दुसऱ्या टप्प्यातील कामे जलद गतीने पूर्ण करण्याचे नियोजन प्रशासनाकडून करण्यात येत आहे. पंतप्रधान कार्यालयाकडून हिरवा कंदील मिळताच या पहिल्या टप्प्यातील प्रवासी सेवेचा प्रत्यक्ष प्रारंभ होणार आहे.