मुंबई शहर आणि उपनगराला दररोज पाणीपुरवठा करणाऱ्या सात प्रमुख जलाशयांच्या पाणलोट क्षेत्रात पावसाचा जोर वाढला आहे. मंगळवार, २१ जुलै २०२६ सकाळी ६ वाजेपासून ते बुधवार, २२ जुलै २०२६ सकाळी ६ वाजेपर्यंतच्या २४ तासांत तलाव क्षेत्रात झालेल्या मुसळधार पावसामुळे पाणीसाठ्यात उल्लेखनीय वाढ नोंदवण्यात आली आहे. या २४ तासांच्या कालावधीत एकूण जलसाठ्यात ४.१५ टक्के इतकी मोठी वाढ झाली आहे.
एकूण पाणीसाठा ६१.९० टक्क्यांवर
गेल्या २४ तासांत झालेल्या या पाऊसामुळे मुंबईला पाणी पुरवणाऱ्या सातही जलाशयांचा एकूण उपयुक्त पाणीसाठा आता ६१.९० टक्क्यांवर पोहोचला आहे. जुलै महिन्याच्या सुरुवातीला पाणीसाठ्याची स्थिती चिंताजनक होती, मात्र गेल्या काही दिवसांपासून जलप्रपंच क्षेत्रात सातत्याने होत असलेल्या पावसामुळे तलावांमधील पाण्याच्या पातळीत वेगाने सुधारणा होत आहे. या वाढीमुळे मुंबईकरांवरील संभाव्य पाणीकपातीचे संकट टळण्यास मोठी मदत होणार आहे.
मंगळवार, दिनांक २१ जुलै २०२६ सकाळी ६ ते बुधवार, दिनांक २२ जुलै २०२६ सकाळी ६ या २४ तासात झालेल्या पावसामुळे मुंबईला पाणी पुरवठा करणाऱ्या ७ जलाशयांचा साठा ६१.९०% झाला आहे .
गेल्या २४ तासात जलाशय साठ्यात ४.१५ % वाढ झाली आहे. #MyBMCUpdates pic.twitter.com/AlABGfK7Ap
— माझी Mumbai, आपली BMC (@mybmc) July 22, 2026
सात तलावांची सद्यस्थिती
मुंबईला मोडक सागर, तानसा, अप्पर वैतरणा, मध्य वैतरणा, तुळशी, विहार आणि भातसा या सात तलावांमधून दररोज पाणीपुरवठा केला जातो. पाणलोट क्षेत्रात सलग होत असलेल्या पावसामुळे या सर्व तलावांमधील पाणीसाठा वेगाने भरत आहे. तुळशी आणि विहार यांसारखे लहान तलाव पूर्ण भरण्याच्या मार्गावर असून भातसा व तानसा या मोठ्या तलावांमधील साठ्यातही लक्षणीय वाढ झाली आहे.
मुंबई महानगरपालिकेला वर्षभर सुरळीत पाणीपुरवठा करण्यासाठी ऑक्टोबर महिन्याच्या सुरुवातीला सातही तलावांमध्ये एकूण १४ लाख ४७ हजार ३६३ दशलक्ष लिटर (१०० टक्के) पाणीसाठा असणे आवश्यक असते. जुलै महिन्याच्या उत्तरार्धातच तलावांनी ६० टक्क्यांचा टप्पा पार केल्यामुळे पालिकेच्या पाणी पुरवठा विभागाला मोठा दिलासा मिळाला आहे. येत्या काही दिवसांत पावसाचा असाच जोर कायम राहिल्यास सर्व तलाव पूर्ण क्षमतेने भरण्याची शक्यता व्यक्त केली जात आहे.