महाराष्ट्र आजचा हवामान अंदाज: मान्सूनपूर्व पावसामुळे उकाड्यापासून दिलासा; मुंबईसह अनेक जिल्ह्यांना यलो अलर्ट
भारतीय हवामान विभागाने (IMD) 4 जून २०२६ रोजी महाराष्ट्रातील विविध प्रांतांमध्ये वादळी वाऱ्यासह मान्सूनपूर्व पावसाची शक्यता वर्तवली आहे. केरळमध्ये मान्सूनच्या आगमनासाठी अनुकूल परिस्थिती निर्माण झाली असून, या लेखात कोकण, मध्य महाराष्ट्र, मराठवाडा, विदर्भातील प्रादेशिक हवामान आणि ५ जूनच्या हवामानाचा अंदाज सविस्तर दिला आहे.
महाराष्ट्रात गेल्या काही दिवसांपासून जाणवणाऱ्या तीव्र उकाड्यापासून नागरिकांना मोठा दिलासा मिळण्यास सुरुवात झाली आहे. भारतीय हवामान विभागाने (IMD) दिलेल्या माहितीनुसार, ४ जून २०२६ रोजी राज्यातील अनेक भागांमध्ये मान्सूनपूर्व पावसासाठी अत्यंत अनुकूल परिस्थिती निर्माण झाली आहे. हवेतील बाष्पाचे प्रमाण वाढल्याने आणि ढगाळ वातावरणामुळे राज्याच्या विविध प्रांतांमधील कमाल तापमानात २ ते ३ अंश सेल्सिअसने घट नोंदवली जात आहे.
कोकण विभाग (मुंबई आणि उपनगर)
कोकण किनारपट्टीवर, विशेषतः मुंबई, ठाणे आणि पालघर जिल्ह्यांमध्ये मान्सूनपूर्व पावसाच्या हालचाली वेगवान झाल्या आहेत. आज, ४ जून रोजी या भागात आकाश मुख्यत्वे ढगाळ राहणार असून मुंबई आणि उपनगरांमध्ये विजांच्या कडकडाटासह हलका ते मध्यम पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. हवामान विभागाने मुंबईसह ठाणे परिसराला 'यलो अलर्ट' जारी केला असून समुद्रकिनाऱ्यालगत ताशी ४० ते ५० किलोमीटर वेगाने वारे वाहण्याचा अंदाज आहे.
मध्य महाराष्ट्र
पुणे, नाशिक, सातारा आणि कोल्हापूर यांसह मध्य महाराष्ट्रातील घाट माथ्यावरील भागात दुपारनंतर हवामानात मोठा बदल पाहायला मिळेल. या भागात दुपारपर्यंत काही अंशी दमट वातावरण राहील, मात्र उत्तरार्धात किंवा संध्याकाळच्या सुमारास मेघगर्जनेसह वादळी पाऊस पडण्याची दाट शक्यता आहे. काही ठिकाणी ताशी ३० ते ४० किलोमीटर वेगाने वादळी वारे वाहण्याची शक्यता असल्याने घाट रस्ते आणि डोंगराळ भागात प्रवास करणाऱ्यांना सतर्कतेचा इशारा देण्यात आला आहे.
मराठवाडा
मराठवाड्यातील छत्रपती संभाजीनगर, लातूर, बीड आणि जालना या जिल्ह्यांमध्ये आज हवामान संमिश्र राहण्याची शक्यता आहे. वातावरणातील वाढत्या अस्थिरतेमुळे दुपारनंतर स्थानिक पातळीवर वादळी ढग निर्माण होऊन काही ठिकाणी विजांच्या कडकडाटासह हलक्या ते मध्यम स्वरूपाच्या मान्सूनपूर्व सरी कोसळू शकतात. प्रशासनाने नागरिकांना विजा चमकत असताना झाडांखाली किंवा खुल्या मैदानात न थांबण्याचे आवाहन केले आहे.
विदर्भ
विदर्भातील नागपूर, वर्धा, चंद्रपूर आणि अमरावती या जिल्ह्यांमध्ये अजूनही उष्णतेचा प्रभाव जाणवत असला तरी तापमानाचा पारा काहीसा घसरला आहे. विदर्भात आज ४ जून रोजी मुख्यत्वे अंशतः ढगाळ वातावरण राहील. तीव्र उष्णतेमुळे दुपारनंतर स्थानिक पातळीवर वातावरणात बदल होऊन काही मोजक्या ठिकाणी मेघगर्जना आणि हलक्या पावसाची शक्यता नाकारता येत नाही.
: 5 जून रोजीचा हवामान अंदाज
हवामान विभागाने जारी केलेल्या ताज्या बुलेटिननुसार, ५ जून २०२६ रोजी राज्यातील मान्सूनपूर्व पावसाचा जोर अधिक वाढण्याची शक्यता आहे. नैऋत्य मोसमी वारे (मान्सून) केरळच्या उंबरठ्यावर असून त्याची प्रगती योग्य दिशेने सुरू आहे. याचा थेट प्रभाव महाराष्ट्रावर पडत असून ५ जून रोजी कोकण आणि मध्य महाराष्ट्रात पावसाचे प्रमाण वाढेल, तसेच काही जिल्ह्यांमध्ये मुसळधार पावसाच्या शक्यतेसह वादळी वाऱ्याचा वेग ताशी ५० किलोमीटरपर्यंत जाण्याचा अंदाज आहे.
(The above story first appeared on LatestLY on Jun 04, 2026 09:42 AM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

