मुंबई: महाराष्ट्रातील हवामानात सध्या कमालीची विविधता पाहायला मिळत आहे. राज्याच्या वेगवेगळ्या भागात एकाच वेळी तीव्र उष्णतेची लाट आणि मान्सूनपूर्व (प्री-मान्सून) पावसाच्या हालचाली एकाच वेळी सक्रिय झाल्या आहेत. भारतीय हवामान विभागाने (IMD) दिलेल्या माहितीनुसार, पुढील २४ तास राज्यासाठी अत्यंत महत्त्वाचे असणार आहेत. काही प्रांतांमध्ये उकाडा असह्य झाला असून, काही ठिकाणी मेघगर्जनेसह पावसाची दाट शक्यता निर्माण झाली आहे.

कोकण आणि मुंबई परिसरातील स्थिती

कोकण किनारपट्टीच्या भागात सध्या अत्यंत उष्ण आणि दमट हवामान आहे. मुंबईसह ठाणे आणि आसपासच्या उपनगरांमध्ये नागरिकांना सकाळपासूनच प्रचंड उकाड्याचा सामना करावा लागत आहे.

हवामान खात्याच्या अंदाजानुसार, या भागात कमाल तापमान ३० ते ३६ अंश सेल्सिअसच्या दरम्यान राहण्याची शक्यता असून हवेतील आर्द्रतेचे (ह्युमिडिटी) प्रमाण ७० टक्क्यांपर्यंत जाण्याचा अंदाज आहे. त्यामुळे हवेत कोणताही मोठा पाऊस नसला तरी घामाच्या धारांमुळे नागरिक हैराण झाले आहेत.

मध्य महाराष्ट्र आणि उत्तर महाराष्ट्र

मध्य महाराष्ट्रातील पुणे, सातारा, सांगली आणि सोलापूर या जिल्ह्यांमध्ये अंशतः ढगाळ हवामान राहण्याची शक्यता आहे. या भागात काही तुरळक ठिकाणी हलका ते मध्यम स्वरूपाचा पाऊस पडू शकतो.

दुसरीकडे, नाशिक, जळगाव, धुळे आणि नंदुरबार या उत्तर महाराष्ट्रातील जिल्ह्यांमध्ये हवामान प्रामुख्याने कोरडे राहण्याचा अंदाज आहे. या भागात दुपारच्या वेळी तापमानाचा पारा वाढलेला पाहायला मिळेल.

विदर्भ आणि मराठवाड्यात वादळी पावसाचे संकेत

विदर्भातील जिल्ह्यांमध्ये सध्या उन्हाचा कडाका अत्यंत तीव्र आहे. चंद्रपूर, ब्रह्मपुरी आणि नागपूर भागात तापमान ४० अंश सेल्सिअसच्या वर गेले असून तिथे उष्णतेची लाट कायम आहे. मात्र, या तीव्र उष्णतेनंतर स्थानिक पातळीवर तयार झालेल्या प्रणालीमुळे विदर्भात काही ठिकाणी ताशी ४० ते ५० किलोमीटर वेगाने वादळी वारे वाहण्याची आणि विजांच्या कडकडाटासह मान्सूनपूर्व पाऊस पडण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे.

मराठवाडा भागातही हवामानात मोठे फेरबदल होत आहेत. छत्रपती संभाजीनगर, लातूर आणि धाराशीव परिसरातील काही भागांत दुपारनंतर ढगाळ वातावरण तयार होऊन वादळी वाऱ्यासह पावसाची हजेरी लागण्याची शक्यता आहे.

येत्या ३० मे २०२६ रोजी देखील राज्यातील हवामानाचा हा दुहेरी मिजाज असाच सुरू राहण्याचा अंदाज आहे. कोकण आणि मुंबईच्या भागात दमट वातावरण आणि उकाडा कायम राहील, तर काही तटीय भागांत हलक्या सरी कोसळू शकतात. विदर्भ आणि मध्य महाराष्ट्रात कमाल तापमानात २ ते ३ अंश सेल्सिअसची किरकोळ घट होण्याची शक्यता असून, दुपारनंतर अनेक जिल्ह्यांमध्ये ढगांच्या गडगडाटासह मान्सूनपूर्व पावसाचा जोर वाढू शकतो.