अचानक पूर येण्याचा धोका 30 जुलै: चंद्रपूर, नांदेड, धुळे आणि आणखी 5 भाग अलर्टवर
गुरुवार, ३० जुलै, २०२६ रोजी चंद्रपूर, नांदेड आणि धुळे येथे अचानक पुराचा गंभीर धोका निर्माण झाला आहे. चंद्रपूरमध्ये नदी प्रवाह सामान्यपेक्षा ८.८ पट अधिक वेगाने वाहत असून १२८ मिमी पावसाचा अंदाज आहे. नांदेड, धुळे, जालना आणि नागपूर येथेही अलर्ट जारी करण्यात आला आहे.
Flash Flood Risk in Marathi: गुरुवार, ३० जुलै, २०२६ रोजी चंद्रपूर, नांदेड आणि धुळे या शहरांमध्ये अचानक पुराचा गंभीर धोका निर्माण झाला आहे. या शहरांमध्ये नदी प्रवाह सामान्य पातळीपेक्षा अनुक्रमे ८.८ पट, ८.३ पट आणि ७.२ पट अधिक वेगाने वाहत असून, अनुक्रमे १२८ मिमी, ५५ मिमी आणि २३ मिमी पावसाचा अंदाज आहे. या तीव्र धोक्याच्या पार्श्वभूमीवर, नागरिकांनी विशेष खबरदारी घेणे आवश्यक आहे. जालना (५५ मिमी पावसाचा अंदाज, नदी प्रवाह सामान्यच्या ३.९ पट) आणि नागपूर (३६ मिमी पावसाचा अंदाज, नदी प्रवाह सामान्यच्या ३.८ पट) येथेही अलर्ट जारी करण्यात आला आहे.
| पूर अलर्टवरील शहरे आणि भाग — गुरुवार, ३० जुलै, २०२६ | ||
|
चंद्रपूर
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 8.8 पट — 128 मिमी पावसाचा अंदाज |
नांदेड
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 8.3 पट — 55 मिमी पावसाचा अंदाज |
धुळे
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 7.2 पट — 23 मिमी पावसाचा अंदाज |
|
जालना
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 3.9 पट — 55 मिमी पावसाचा अंदाज |
नागपूर
अलर्ट — नदी प्रवाह सामान्यच्या 3.8 पट — 36 मिमी पावसाचा अंदाज |
अकोला
निगराणी — 90 मिमी पावसाचा अंदाज |
|
अमरावती
निगराणी — 79 मिमी पावसाचा अंदाज |
लातूर
निगराणी — 72 मिमी पावसाचा अंदाज |
|
या अलर्टेड भागांतील रहिवाशांनी सखल भागात पाणी साचण्याची शक्यता लक्षात घ्यावी. विशेषतः चंद्रपूरमध्ये नदीचा वाढलेला प्रवाह पाहता, नागरिकांनी नदीकाठांपासून दूर राहावे. नांदेड आणि धुळे येथेही संभाव्य पूर परिस्थितीमुळे प्रवासात अडथळे येऊ शकतात. जालना आणि नागपूरमध्येही अचानक पाणी वाढण्याचा धोका आहे. सर्वांनी आवश्यक खबरदारी घ्यावी.
याव्यतिरिक्त, अकोला (९० मिमी पाऊस), अमरावती (७९ मिमी पाऊस) आणि लातूर (७२ मिमी पाऊस) येथे 'वॉच' (निगराणी) पातळी जारी करण्यात आली आहे. या भागांमध्येही पावसाचे प्रमाण वाढल्यास परिस्थिती गंभीर होऊ शकते. ही सर्व माहिती नदी प्रवाह आणि पर्जन्यमानावर आधारित अंदाजित आहे, त्यामुळे हवामानातील बदलांवर लक्ष ठेवावे.
अस्वीकरण: या अहवालासाठी मूलभूत माहिती आणि संशोधन संकलित करण्यात एआय साधनांची मदत घेण्यात आली. अंतिम मजकूर लेटेस्टली येथील मानवी संपादकांनी तपासला, संपादित केला आणि पडताळला आहे.