Chandipura Virus: गुजरातमध्ये 'चंडीपुरा व्हायरस'मुळे पाच दिवसांत 6 मुलांचा मृत्यू, जाणून घ्या, लक्षणे, कारणे आणि प्रतिबंधाच्या पद्धती

गुजरातमध्ये चंडीपुरा व्हायरसची लागण झाल्यामुळे आरोग्य विभागात खळबळ उडाली आहे. गुजरातचे आरोग्य मंत्री हृषिकेश पटेल यांनी सोमवारी सांगितले की, राज्यात गेल्या पाच दिवसांत या विषाणूमुळे 6 मुलांचा मृत्यू झाला आहे, त्यामुळे संशयित रुग्णांची संख्या आता 12 झाली आहे. या रुग्णांमध्ये दोन राजस्थानचे आणि एक मध्य प्रदेशातील असून, त्यांच्यावर गुजरातमध्ये उपचार करण्यात आले होते.

Virus Repetitional Photo (PC - Pixabay)

Chandipura Virus: गुजरातमध्ये चंडीपुरा व्हायरसची लागण झाल्यामुळे आरोग्य विभागात खळबळ उडाली आहे. गुजरातचे आरोग्य मंत्री हृषिकेश पटेल यांनी सोमवारी सांगितले की, राज्यात गेल्या पाच दिवसांत या विषाणूमुळे 6 मुलांचा मृत्यू झाला आहे, त्यामुळे संशयित रुग्णांची संख्या आता 12 झाली आहे. या रुग्णांमध्ये दोन राजस्थानचे आणि एक मध्य प्रदेशातील असून, त्यांच्यावर गुजरातमध्ये उपचार करण्यात आले होते. याशिवाय साबरकांठा येथील ४, अरवलीतील ३ आणि महिसागर व खेडा जिल्ह्यातील प्रत्येकी १ जण आहे. चंडीपुरा व्हायरस हा आरएनए व्हायरस आहे. हा रोगकारक Rhabdoviridae कुटुंबातील vesiculovirus वंशाचा सदस्य आहे. हे डास, टिक्स आणि सँडफ्लाय यांसारख्या वाहकांमुळे पसरते. एडिस डास यासाठी बहुतांशी कारणीभूत आहेत. मात्र, चांदीपुरा विषाणू संसर्गजन्य नाही.

चांदीपुरा विषाणूमुळे ताप येतो, ज्याची लक्षणे फ्लूसारखी असतात. या विषाणूने त्रस्त असलेल्या रुग्णाच्या मेंदूलाही सूज येते. 15 वर्षांखालील मुले याला सर्वाधिक बळी पडतात. मिळालेल्या माहितीनुसार, साबरकांठा जिल्ह्यातील हिम्मतनगरच्या सिव्हिल हॉस्पिटलमध्ये गुजरातमध्ये किमान पाच मृत्यू झाले आहेत. साबरकांठा येथील आठसह सर्व 12 नमुने पुष्टीकरणासाठी पुण्यातील नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी (NIV) येथे पाठवण्यात आले आहेत.

हिम्मतनगर सिव्हिल हॉस्पिटलमधील बालरोगतज्ञांनी 10 जुलै रोजी चार मुलांच्या मृत्यूचे कारण चांदीपुरा विषाणू असल्याचा संशय व्यक्त केला होता आणि त्यांचे नमुने पुष्टीकरणासाठी एनआयव्हीकडे पाठवले होते. त्यानंतर रुग्णालयात आणखी चार मुलांमध्ये अशीच लक्षणे दिसून आली.

Share Now
Advertisement


Advertisement
Advertisement
Share Now
Advertisement