Sharad Pawar | Photo Credit- X

Pakistan-occupied Kashmir: दहशतवादविरोधी एका महत्त्वपूर्ण मोहिमेत, भारतीय सशस्त्र दलांनी (Indian Armed Forces) बुधवारी पहाटे 'ऑपरेशन सिंदूर' (Operation Sindoor) सुरू केले, ज्यामध्ये पाकिस्तान आणि पाकव्याप्त जम्मू आणि काश्मीर (पीओजेके) मध्ये असलेल्या नऊ दहशतवादी तळांना यशस्वीरित्या लक्ष्य (Terror Camps Strikes) करून ते उद्ध्वस्त केले. जम्मू आणि काश्मीरमधील पहलगाम येथे 22 एप्रिल रोजी झालेल्या दहशतवादी हल्ल्याला प्रत्युत्तर म्हणून ही कारवाई करण्यात आली, ज्यामध्ये एका नेपाळी नागरिकासह 26 नागरिकांचा मृत्यू झाला. राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे (SP) प्रमुख शरद पवार यांनी सशस्त्र दल आणि केंद्र सरकारला पाठिंबा व्यक्त केला आणि सशस्त्र दलाचे कौतुकही केले.

शरद पावरा यांनी एक्सवरील एका पोस्टमध्ये त्यांनी लिहिले: पीएमओ आणि रक्षा मंत्री यांच्याशी बोललो.. भारतीय सशस्त्र दलांच्या प्रयत्नांचे अभिनंदन केले आणि केलेल्या कारवाईबद्दल त्यांचे कौतुक केले. या आव्हानात्मक काळात आम्ही सरकारला आमचा पाठिंबा पुन्हा सांगितला.

ऑपरेशन सिंदूरबद्दल

  • नवी दिल्ली येथे एका उच्चस्तरीय मीडिया ब्रीफिंगमध्ये परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री, विंग कमांडर व्योमिका सिंग आणि कर्नल सोफिया कुरेशी यांनी लष्करी कारवाईची तपशीलवार माहिती दिली.
  • विंग कमांडर सिंग यांनी सांगितले की, या कारवाईचा उद्देश पहलगाम हल्ल्यातील पीडितांना न्याय मिळवून देणे आणि कोणत्याही नागरिकांचे नुकसान होऊ नये यासाठी होता.
  • नऊ दहशतवादी छावण्यांना लक्ष्य करण्यात आले आणि यशस्वीरित्या नष्ट करण्यात आले. नागरिकांचे जीवितहानी आणि पायाभूत सुविधांचे नुकसान टाळण्यासाठी ठिकाणे काळजीपूर्वक निवडण्यात आली, असे सिंग यांनी नमूद केले. (हेही वाचा, Operation Sindoor: ऑपरेशन सिंदूर; एनएसए अजित डोवाल यांनी दिली महत्त्वाची माहिती; जगभरातील देशांशी संवाद)
  • कर्नल कुरेशी यांनी लक्ष्यित छावण्यांचे व्हिडिओ दाखवले, ज्यात मुरीदके सारख्या ठिकाणांवर प्रकाश टाकण्यात आला, जिथे 2008 च्या मुंबई दहशतवादी हल्ल्यातील प्रमुख गुन्हेगार डेव्हिड हेडली आणि अजमल कसाब यांना प्रशिक्षण देण्यात आले होते.

ऑपरेशन सिंदूरमध्ये लक्ष्यित दहशतवादी छावण्या

शिबिराचे नाव स्थान
मुरिदके लाहोरजवळ, पाकिस्तान
सरजल शिबिर सियालकोट, पाकिस्तान
मरकज अहले हदीस बरनाळा, पाकिस्तानव्याप्त काश्मीर (PoJK)
मरकज अब्बास कोटली, पाकिस्तानव्याप्त काश्मीर (PoJK)
महमूना जोया शिबिर सियालकोट, पाकिस्तान

परराष्ट्र सचिवांचे निवेदन

परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री यांनी पहलगाम हल्ला जम्मू आणि काश्मीरमधील शांतता प्रयत्नांना विस्कळीत करण्याचा प्रयत्न असल्याचे वर्णन केले. (हेही वाचा, Water Crisis Pakistan: पाकिस्तानमध्ये पाणीबाणी; रावळपिंडी आणि इस्लामाबादसाठी फक्त 35 दिवसांचा पाणीसाठा शिल्लक; खानपूर धरण जलसंकटात)

भीती पसरवण्यासाठी जाणूनबुजून प्रयत्न करून पीडितांना कुटुंबातील सदस्यांसमोर जवळून गोळ्या घालण्यात आल्या. काश्मीरमध्ये सामान्य परिस्थिती परत येण्यास अडथळा आणण्यासाठी आणि संदेश देण्यासाठी या क्रूरतेचा हेतू होता, असे मिस्री म्हणाले.

1971 नंतर भारताचे सर्वात खोलवरचे हल्ले

भारत-पाक युद्धानंतर (1971) पाकिस्तानच्या निर्विवाद प्रदेशात भारताचा हा सर्वात मोठा लष्करी हल्ला असल्याचे या कारवाईला म्हटले जात आहे. भारतीय लष्कराने दहशतवादी केंद्रांना अचूकपणे लक्ष्य केले ही पाच दशकांहून अधिक काळातील सर्वात मोठी सीमापार लष्करी कारवाई आहे.