Extramarital Affairs: हमे कोई गम नही! विवाहित लोकांना जोडीदाराची फसवणूक केल्यानंतर पश्चात्ताप होत नाही; अभ्यासात धक्कादायक खुलासा

सहभागींना त्यांच्या लग्नाच्या स्थितीबद्दल, त्यांना प्रेमसंबंध का ठेवायचे आहे याबद्दल आणि त्यांच्या सामान्य आरोग्याबद्दल विचारले गेले. प्रतिसादकर्त्यांनी, सामान्यतः मध्यमवयीन आणि पुरुष, त्यांच्या भागीदारांबद्दल उच्च पातळीचे प्रेम, तरीही लैंगिक समाधानाची पातळी कमी असल्याचे नोंदवले.

Extramarital Affairs: हमे कोई गम नही! विवाहित लोकांना जोडीदाराची फसवणूक केल्यानंतर पश्चात्ताप होत नाही; अभ्यासात धक्कादायक खुलासा
couple Representational Image (Photo Credits: Pixabay)

Extramarital Affairs: बेवफाईच्या मानसशास्त्राच्या अलीकडील अभ्यासानुसार, विवाहित लोक ज्यांचे प्रेमसंबंध आहेत त्यांना ते आश्चर्यकारकपणे आनंददायी वाटतात. विवाहित लोकांना जोडीदाराची फसवणूक केल्यानंतर पश्चात्ताप होत नाही, असं एका अभ्यासातून समोर आलं आहे. यामुळे फसवणुकीमुळे त्यांच्या निरोगी विवाहांना हानी पोहोचली नाही. अ‍ॅशले मॅडिसन या विवाहबाह्य संबंधांची सुविधा देणारी वेबसाइट वापरणाऱ्या लोकांचे विस्तृत सर्वेक्षण करण्यात आले. जर्नल आर्काइव्हज ऑफ सेक्शुअल बिहेविअरमध्ये यासंदर्भात संशोधन करण्यात आले आहे.

जॉन्स हॉपकिन्स युनिव्हर्सिटी विभागातील सहयोगी अध्यापन प्राध्यापक, प्रमुख लेखक डायलन सेल्टरमन यांनी सांगितले की, लोकप्रिय माध्यम, टेलिव्हिजन शो आणि चित्रपट आणि पुस्तकांमध्ये, अफेअर असलेल्या लोकांमध्ये ही तीव्र नैतिक अपराधी भावना असते. विवाहबाह्य संबंध शोधणाऱ्या आणि त्यात गुंतलेल्यांचे मनोवैज्ञानिक अनुभव अधिक चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यासाठी संशोधकांनी हा अभ्यास केला. वेस्टर्न ओंटारियो विद्यापीठातील संशोधकांसोबत काम करताना, सेल्टरमनने अॅशले मॅडिसनच्या जवळपास 2,000 सक्रिय वापरकर्त्यांचे, त्यांच्याशी संबंध येण्यापूर्वी आणि नंतर त्यांचे सर्वेक्षण केले. (हेही वाचा - Kolkata Lesbian Couple: कोलकाता येथील लेस्बियन जोडपे अडकले लग्नबंधनात; दोन तरुणींनी घेतल्या आयुष्यभरासाठी आणाभाका)

सहभागींना त्यांच्या लग्नाच्या स्थितीबद्दल, त्यांना प्रेमसंबंध का ठेवायचे आहे याबद्दल आणि त्यांच्या सामान्य आरोग्याबद्दल विचारले गेले. प्रतिसादकर्त्यांनी, सामान्यतः मध्यमवयीन आणि पुरुष, त्यांच्या भागीदारांबद्दल उच्च पातळीचे प्रेम, तरीही लैंगिक समाधानाची पातळी कमी असल्याचे नोंदवले.

सहभागींनी त्यांच्या जोडीदारासाठी उच्च पातळीचे प्रेम नोंदवले, तरीही सुमारे अर्ध्या सहभागींनी सांगितले की ते त्यांच्या भागीदारांसोबत लैंगिकदृष्ट्या सक्रिय नव्हते. लैंगिक असंतोष ही प्रेमसंबंध ठेवण्याची शीर्ष-उद्धृत प्रेरणा होती, ज्यामध्ये स्वातंत्र्याची इच्छा आणि लैंगिक विविधता यासह इतर बाबी होत्या. नातेसंबंधातील मूलभूत समस्या, जसे की प्रेमाचा अभाव किंवा जोडीदाराचा राग येणे ही फसवणूक करण्याच्या इच्छेची सर्वात कमी-उद्धृत कारणे होती.

विवाह केल्यामुळे फसवणूक करणाऱ्यांना अफेअर्सबद्दल पश्चात्ताप होण्याची शक्यता निर्माण होत नाही, असे सर्वेक्षणात आढळून आले आहे. सहभागींनी सामान्यपणे नोंदवले की त्यांचे प्रेमसंबंध लैंगिक आणि भावनिक दोन्ही दृष्टीने अत्यंत समाधानकारक होते आणि त्यांना त्याबद्दल खेद वाटत नाही. विश्वासघात हा नातेसंबंधातील खोल समस्येचा परिणाम नाही, असं सेल्टरमन यांनी म्हटलं आहे. सहभागींनी अफेअर्स शोधले कारण त्यांना कादंबरी, रोमांचक लैंगिक अनुभव हवे होते किंवा काहीवेळा त्यांना भावनिक पूर्ततेच्या गरजेपेक्षा त्यांच्या भागीदारांबद्दल दृढ वचनबद्धता वाटत नव्हती, असे अहवालात आढळले.

(The above story first appeared on LatestLY on May 29, 2023 04:55 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).