Quad Meeting 2022: क्वाडची आज बैठक, जो बिडेन आणि स्कॉट मॉरिसन सारख्या दिग्गज नेत्यांसह पंतप्रधान मोदी होणार सहभागी
रशिया आणि युक्रेनमध्ये (Russia-Ukraine War) सुरू असलेल्या युद्धाच्या पार्श्वभूमीवर आज क्वाड देशांची एक महत्त्वाची बैठक होणार आहे.
युक्रेन आणि रशिया यांच्यात सुरू (Ukrain-Rassia War) असलेल्या युद्धादरम्यान, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) आज अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन, ऑस्ट्रेलियाचे पंतप्रधान स्कॉट मॉरिसन आणि जपानचे पंतप्रधान फुमियो किशिदा यांच्यासोबत क्वाड (QUAD) नेत्यांच्या आभासी बैठकीत सहभागी होणार आहेत. रशिया-युक्रेनमधील युद्धाच्या दरम्यान क्वाड मीटिंग हा एक मोठा विकास आहे. क्वाड बैठक ही बिगर लष्करी संघटना म्हणून दाखवली जात असली तरी, क्वाडचे सदस्य भारतासोबत का नाहीत, अशी चर्चा गेल्या दोन दिवसांपासून जगभरात सुरू होती. या नेत्यांना वॉशिंग्टन डीसी येथे सप्टेंबर 2021 च्या शिखर परिषदेनंतर चर्चा सुरू ठेवण्याची संधी मिळेल, असे परराष्ट्र विभागाने एका निवेदनात म्हटले आहे. या बैठकीत सामील असलेले सर्व नेते इंडो-पॅसिफिक क्षेत्रातील महत्त्वाच्या घडामोडींवर विचार आणि मूल्यमापन करतील.
क्वाड नेते क्वाडच्या समकालीन आणि सकारात्मक अजेंडाचा एक भाग म्हणून घोषित केलेल्या नेत्यांच्या पुढाकारांच्या अंमलबजावणीसाठी सुरू असलेल्या प्रयत्नांचा देखील आढावा घेतील. या चार नेत्यांनी गेल्या वर्षी ही बैठक घेतली होती. वैयक्तिक भेटीदरम्यान इतर विषयांसह इंडो-पॅसिफिक आणि कोविड-19 वर चर्चा केली होती. या बैठकीत सहभागी सर्व नेते आज रुसो-युक्रेन युद्धावरही चर्चा करू शकतात.
Tweet
They will exchange views and assessments about important developments in the Indo-Pacific. The Quad Leaders will also review ongoing efforts to implement the Leaders’ initiatives announced as part of the Quad's contemporary and positive agenda, MEA says.
— ANI (@ANI) March 3, 2022
काय आहे क्वाड बैठक
हिंदी महासागरातील सुनामीनंतर, भारत, जपान, ऑस्ट्रेलिया आणि अमेरिका यांनी आपत्ती निवारण प्रयत्नांना पाठिंबा देण्यासाठी अनौपचारिक युती तयार केली. सहसा क्वाड ही चार देशांची संघटना असते. यामध्ये भारत, अमेरिका, ऑस्ट्रेलिया आणि जपानचा समावेश आहे. (हे ही वाचा Ukraine Russia Conflict: युक्रेन मध्ये भारतीय विद्यार्थ्यांना ओलिस ठेवण्याचं वृत्त अफवा; परराष्ट्र मंत्रालयाची माहिती)
युक्रेन-रशिया युद्ध आठवडाभरापासुन सुरु
रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या युद्धाचा आज सातवा दिवस आहे. रशियन सैन्य युक्रेनची राजधानी कीववर सातत्याने बॉम्बफेक करत आहे आणि क्षेपणास्त्रे डागत आहे. आज युक्रेन आणि रशिया यांच्यातील बैठकीची दुसरी फेरी होणार आहे. यातून काहीतरी तोडगा निघेल, अशी आशा आहे. युक्रेनचे अध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांचे सल्लागार ओलेक्सी एरेस्टोविच म्हणाले की आज खार्किवमध्ये 21 व्या शतकातील स्टॅलिनग्राड आहे. खार्किवच्या प्रादेशिक प्रशासनाचे प्रमुख ओलेग सिन्युबोव्ह यांनी सांगितले की, रशियन सैन्याने गेल्या 24 तासांत 21 युक्रेनियन नागरिकांची हत्या केली. तर त्याच्या हल्ल्यात 112 जण जखमी झाले.
(The above story first appeared on LatestLY on Mar 03, 2022 12:33 PM IST. For more news and updates on politics, world, sports, entertainment and lifestyle, log on to our website latestly.com).

